உங்கள் நாய் லீஷை இழுப்பதற்கு 4 காரணங்கள்

உங்கள் நாய் தொடர்ந்து லீஷை இழுக்கும்போது நடைபயிற்சி நேரம் எளிதானது அல்ல. இது உங்கள் கை அல்லது உங்கள் செல்லப்பிராணியில் வலிக்கு வழிவகுக்கும் (குறிப்பாக லீஷ் ஒரு காலரில் இணைக்கப்பட்டிருந்தால்). உங்களை இணைக்கும் பந்தத்தின் முடிவில் மிகவும் வருத்தமடைவதற்கு முன், இடைவிடாத ஜெர்க்ஸ் கொடுக்க உங்கள் மிருகத்தைத் தள்ளக்கூடிய காரணங்களை ஒன்றாகப் பட்டியலிடுவோம்.

உங்கள் நாயைக் கத்துவது அல்லது லீஷை வலுக்கட்டாயமாக இழுப்பது உங்கள் செல்லப்பிராணியின் நடத்தையை மாற்றாது, ஆனால் உடல் ரீதியாகவும் உளவியல் ரீதியாகவும் அவரை காயப்படுத்தும். எனவே இது தவிர்க்கப்பட வேண்டிய எதிர்வினை. கூடுதலாக, உங்கள் பங்கில் எந்த எரிச்சலையும் தவிர்க்க சரியான கேள்விகளைக் கேட்பது முக்கியம். இது எப்படி மற்றும் ஏன் என்பதை புரிந்து கொள்ள உதவுகிறது இந்த பிரச்சனைக்கு தீர்வு காண.

1/ உங்கள் நாய் அடிக்கடி வெளியே செல்வதில்லை

முதலில், நாய்கள் உள்ளன தங்கள் ஆற்றலை செலவிட வேண்டும் தினசரி. அவர் போதுமான அளவு வெளியே வரவில்லை என்றால், உங்கள் செல்லப்பிராணி திறந்த வெளியில் ஒரு முறை தனது வீரியத்தை இரட்டிப்பாக்கலாம் மற்றும் சலிப்பின்றி இழுப்பதன் மூலம் அனைத்து வண்ணங்களையும் பார்க்க வைக்கலாம். கூடுதலாக, ஒரு கோரை தனது சுற்றுச்சூழலைக் கடுமையாக ஆய்வு செய்த பிறகு, அது தன்னைத் தானே தீர்ந்தவுடன் மிகவும் நிதானமாக இருக்கும்.

நாய் கயிறு
கடன்கள்: LiudmylaSupynska/iStock

2/ அவர் உண்மையில் சுதந்திரமாக உணரவில்லை

ஒரு விலங்கு ஒரு விலங்காகவே உள்ளது, அதாவது, அது வேண்டும் ஒரு குறிப்பிட்ட இயக்க சுதந்திரத்தை உணர்கிறேன் மற்றும் ஒரு வாழ்க்கை இடத்தைப் பெறுங்கள் எது அவருக்கு பொருந்தும். இந்தக் கண்ணோட்டத்தில், சேணம் காலரை விட விரும்பத்தக்கது (பிந்தையது ஆபத்தானது என்பதைக் குறிப்பிடவில்லை, இது மூச்சுக்குழாய் மட்டத்தில் அவரை காயப்படுத்தும் அபாயம் உள்ளது). மேலும், லீஷ் மிகவும் குறுகியதாக இருக்கக்கூடாது, இல்லையெனில் உங்கள் நாய் தடைபட்டதாக உணர்கிறது மற்றும் தப்பிக்க திடீர் தூண்டுதல்களை அனுபவிக்கிறது. இறுதியாக, அவருக்குப் பொருத்தமான மைதானத்தின் அருகே சிறிது தளர்ச்சியைக் கொடுக்க முயற்சி செய்யுங்கள், இதனால் அவர் நிம்மதியாக உல்லாசமாக இருக்க முடியும்.

3/ புதிய வாசனையின் மகிழ்ச்சி

உங்கள் செல்லப் பிராணியின் மூக்கில் உங்களை விட அதிகமான ஆல்ஃபாக்டரி ஏற்பிகள் உள்ளன. உடனே அவர் ஒரு புதிய அல்லது குறிப்பாக கவர்ச்சிகரமான வாசனையைக் கண்டறிகிறது, அவர் திடீரென்று திசையை மாற்றி உங்களை பல மீட்டர் இழுக்க முடியும். நீங்கள் அதைத் தடுக்க விரும்பினால், ஜெர்க்ஸ் இல்லாமல் செய்யுங்கள்.

4/ புதிரான அல்லது அச்சுறுத்தும் கூட்டாளிகள்

அவரது தூண்டுதல் ஒரு வலுவான எதிர்வினையுடன் இணைக்கப்படலாம் அவர் வழியில் சந்திக்கும் அதே நபர்களை. எதிர் பாலினத்தவர்களால் ஈர்க்கப்பட்டாலும், அவர் ஆர்வமாகவோ அல்லது அச்சுறுத்தலாகவோ உணரலாம், மேலும் லீஷ் அல்லது லேன்யார்டில் வன்முறையாக இழுத்து உடனடியாக வெளியேறலாம். இது ஒரு பாதையில் ஒரு வளைவில் சந்திக்கும் காட்டு விலங்குகளுடன் வேலை செய்கிறது.

நாய் கயிறு
கடன்கள்: DjelicS/iStock

இந்த நடத்தைக்கான காரணங்கள் அடையாளம் காணப்பட்டவுடன், நீங்கள் பின்னர் செய்யலாம் ஒன்றாகக் கல்விப் பணியைத் தொடங்குங்கள் திறமை மற்றும் மென்மையுடன் உங்கள் அன்பான கோரையின் அகால வெடிப்பைக் கட்டுப்படுத்தும்.

உங்கள் நாய்க்கு தேவையான 9 பாகங்கள்

தனிமையை முழுமையாக எதிர்க்கும் பூனைகளின் 10 இனங்கள்