இந்த பறவை சின்னம் பற்றி

“கடல் கிளி” என்றும் அழைக்கப்படும் அட்லாண்டிக் பஃபின் அதன் தனித்துவமான கொக்கின் காரணமாக எளிதில் அடையாளம் காணக்கூடியது, இது வடக்கு அட்லாண்டிக்கில் வாழும் ஒரு வித்தியாசமான பறவையாகும். இப்போது பாதுகாக்கப்பட்ட இந்த விலங்கின் சுருக்கமான கண்ணோட்டம்.

அட்லாண்டிக் பஃபின் எங்கே வாழ்கிறது?

பஃபின் (ஃப்ராடர்குலா ஆர்டிகா அதாவது “ஆர்க்டிக்கின் சிறிய சகோதரர்”) என்பது a பெலஜிக் பறவை இது அதிக நேரம் உயர் கடல்களில் வாழ்கிறது, பக்கத்தில் உருவாகிறது வடக்கு அட்லாண்டிக் பெருங்கடல். மற்ற மூன்று பஃபின் இனங்கள் பசிபிக் பகுதியில் காணப்படுகின்றன. கனடா, ஐஸ்லாந்து, அயர்லாந்து, ஸ்காட்லாந்து, ஷெட்லாந்து, ஸ்காண்டிநேவியா, பரோயே தீவுகள் மற்றும் பிரிட்டானி ஆகிய நாடுகளில் நாம் இதைப் பார்க்கலாம். அதன் பிறகு இனப்பெருக்க காலத்தில் மட்டுமே நிலத்தில் கூடு கட்டும், பாறைகள் மற்றும் புல்வெளி சரிவுகளில் பரவுகிறது.

பஃபின் 2
நன்றி: ஆண்ட்ரியாஸ் ட்ரெப்டே/விக்கிமீடியா

பஃபின், ஒரு உண்மையான சின்னம்

இந்த வகை பஃபின் சராசரி ஆயுட்காலம் கொண்டது 25 ஆண்டுகள். வட்டமான வடிவமும் அதன் கொக்கின் நிறமும், பாதி கருமையும், பாதி சிவப்பு-ஆரஞ்சு நிறமும், வேறு எதிலும் இல்லாத பறவையாக அதை உருவாக்குகிறது. ஆகிவிட்டது என்பதுதான் அதன் தனித்தன்மை பறவைகள் பாதுகாப்பிற்கான பிரெஞ்சு லீக்கின் சின்னம். இது நியூஃபவுண்ட்லேண்ட் மற்றும் லாப்ரடோர், ஐஸ்லாந்தின் கனடியப் பகுதி, பிரிட்டானியில் உள்ள பெர்ரோஸ்-குய்ரெக்கின் சின்னமாகும். இந்த விலங்கு தங்கியிருக்கும் பெருநகர பிரான்சின் ஒரே பகுதி பிரிட்டானி. பிரெட்டன் கடற்கரைக்கு அருகில் உள்ள சிறிய தீவுகளின் வலையமைப்பான செப்ட்-ஐல்ஸின் இயற்கை இருப்புப் பகுதியில் காலனிகள் உண்மையில் ஒன்றாக தொகுக்கப்பட்டுள்ளன.

அவரது வாழ்க்கை முறை

அதன் விருப்பமான உணவுமுறை சிறிய மீன்ஆனால் எப்போதாவது விழுங்கலாம் இறால் மற்றும் மொல்லஸ்கள். அதன் மீன்பிடி பயணங்களின் போது, ​​அது தண்ணீருக்கு அடியில் ஆழமாக மூழ்கி, ஒரே நேரத்தில் அதன் கொக்கில் பல இரைகளை சேகரிக்க முடியும். சரியாக உணவளிக்க, ஒரு வயது வந்த பஃபின் விழுங்குகிறது ஒரு நாளைக்கு சுமார் நாற்பது அளவுகள். அவரது சிறுநீரக செயல்பாடுகள் மற்றும் அவரது நாசி சுரப்பிகள் அவருக்கு ஏ மிகவும் நல்ல உப்பு சகிப்புத்தன்மைஅதனால் அது திறந்த கடலில் அதன் உணவை மீட்டெடுக்க முடியும்.

பஃபின் 5
கடன்கள்: IainPoole/Pixabay

அட்லாண்டிக் பஃபின் பிரபலமானது மிக நல்ல நீச்சல் வீரர். மறுபுறம், அதன் வட்டமான நிழல் மற்றும் அதன் குறுகிய இறக்கைகள் அதை உருவாக்குகின்றன ஏழை பறக்கும் பறவை. அதன் நிறங்களின் அமைப்பு பென்குயின் மற்றும் பென்குயினை நினைவூட்டுகிறது, ஆனால் அதன் நகரும் முறையும் கூட, ஏனெனில் திடமான தரையில் அதன் நடை விகாரமாக, துள்ளல் மற்றும் தலையை ஆட்டுகிறது. இறுதியாக, தூங்குவதற்கு, விலங்கு கடலின் அலைகளால் மயங்க அனுமதிக்கிறது.

பஃபின்
கடன்: Pixnio

இறக்கும் இனம்

1900களில், சில வேட்டைக்காரர்கள் உண்மையான வெகுஜன கொலைகளில் ஈடுபட்டுள்ளனர், குறிப்பாக ரூசிக் தீவில். இந்த அருவருப்பான அழிவுகள் அவர்களின் மக்கள் தொகையை கொடூரமாக வீழ்ச்சியடையச் செய்தன. 15,000 மாதிரிகளில் இருந்து சில நூறுகளாக குறைந்துள்ளது. அப்போதிருந்து, கோட்ஸ்-டு-நோர்டின் (இன்று கோட்ஸ்-டி’ஆர்மர் என்று அழைக்கப்படுகிறது) அரச தலைவர் வேட்டையாடுவதையும் அங்குள்ள பஃபின்களில் வேறு எந்த போக்குவரத்தையும் தடை செய்தார். 1976 ஆம் ஆண்டில், செப்ட்-ஆல்ஸ் ஒரு தேசிய இயற்கை இருப்புப் பகுதியாக அறிவிக்கப்பட்டது, இதனால் பறவைகள் பாதுகாக்கப்பட்டது. அப்போதிருந்து, இனங்கள் படிப்படியாக மீட்கப்பட்டன. எனினும், அவர்களின் மக்கள்தொகை மீண்டும் குறைகிறது. பொதுக் கிணறுகளால் ஈர்க்கப்பட்டு, காளைகள் குஞ்சுகளைத் தாக்குகின்றன, அதே நேரத்தில் மனிதர்களால் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட எலிகள் முட்டைகளைத் திருடுகின்றன.

பஃபின் 4
கடன்கள்: vdugrain/Pixabay

அட்லாண்டிக் பஃபின் ஒரு அற்புதமான இனமாகும், ஆனால் பறவை உலகில் அதிலிருந்து வெகு தொலைவில் அத்தகைய கண்கவர் கொக்கை வைத்திருக்கும் ஒரே மாதிரி இதுவல்ல. இயற்கை எவ்வளவு வளமானது, அழகானது மற்றும் மாறுபட்டது என்பதை இது நமக்கு நினைவூட்டுகிறது. கூடுதலாக, வனவிலங்குகளை அழிக்கும் நடைமுறைகளை விரைவாகக் கட்டுப்படுத்த அதன் நிலை நம்மைத் தூண்ட வேண்டும்.

உங்கள் குதிரையுடன் உண்மையான பிணைப்பை எவ்வாறு வளர்ப்பது?

வீட்டு ஜன்னல்களில் பறவைகள் மோதாமல் இருக்க 4 வழிகள்