பூனைகள் மற்றும் நாய்களைக் கவனியுங்கள்

ஐரோப்பாவில் பெருகிய முறையில் தென்கிழக்கு ஆசியாவைச் சேர்ந்த இந்தப் பூச்சி நமது வெவ்வேறு காலநிலைகளுக்கு ஏற்றதாகத் தெரிகிறது. நமது விலங்குகளைப் பொறுத்தவரை, புலி கொசு ஒரு உண்மையான ஆபத்தை உருவாக்குகிறது. உண்மையில், அவர் பல நோய்களின் கேரியர். எனவே கவனமாக இருப்பது அவசியம்.

புலி கொசுவின் தோற்றம்

சர்வதேச வர்த்தகத்தின் மூலம் வந்த இந்த இனம் இப்போது அதிகமாக காணப்படுகிறது நூறு நாடுகள். பிரான்சில், இது அறிவிக்கப்பட்டது 2021 இல் 67 க்கும் மேற்பட்ட துறைகளில். புலி கொசு உள்ளது நமது ஐரோப்பிய சூழலுக்கு மிகவும் பொருத்தமானது. நகரம் அவர்களுக்கு முட்டையிடுவதற்கு அதிக எண்ணிக்கையிலான இடங்களை வழங்குகிறது (பானைகள், சாக்கடைகள் போன்றவை). கிராமப்புற சூழல் பல்வேறு சதுப்பு நிலங்களுடன் அவர்களுக்கு பொருந்தும், ஆனால் தேங்கி நிற்கும் நீர் புள்ளிகள்.

அதை எப்படி அங்கீகரிப்பது?

மிகச் சிறியது, புலி கொசுவும் மிகவும் விவேகமானது. சாதாரண கொசு போலல்லாமல், இது கடிக்கும் இரவு விட பகல். அதன் கருப்பு மற்றும் வெள்ளை கோடுகளால் நாம் அதை வேறுபடுத்தி அறியலாம்.

புலி கொசு
நன்றி: விக்கி படங்கள்/பிக்சபே

நம் விலங்குகளை பாதிக்கக்கூடிய நோய்கள்

டைகர் கொசுக்கள் டெங்கு காய்ச்சல், ஜிகா மற்றும் சிக்குன்குனியா போன்ற அதிக எண்ணிக்கையிலான வைரஸ்களை சுமந்து செல்லும். மனிதனுக்கு. அவை அனைத்தும் தொற்று இல்லை என்றாலும், இந்த இனங்கள் துரதிருஷ்டவசமாக பரவும் இதயப்புழு நோய், நமது நாய்கள் மற்றும் பூனைகளுக்கு “இதயப்புழு” என்றும் அழைக்கப்படும் ஒரு நோய். நோய்த்தொற்று ஏற்பட்டால், இந்த வட்டப்புழு இதயத்திற்கு இடம்பெயர்ந்து பின்னர் அவர்களின் நுரையீரல் தமனிகளில் குடியேறுகிறது.

அவர்களை எப்படி ஒதுக்கி வைப்பது?

இன்று உண்மையான 100% பயனுள்ள விரட்டி இல்லை என்றாலும், நமது வாழ்விடத்தைச் சுற்றி அவற்றின் வளர்ச்சியைக் குறைக்கலாம். பெண் தன் முட்டைகளை இடுகிறது ஈரமான பகுதிகளில். எனவே, தேங்கி நிற்கும் தண்ணீரைக் கொண்ட அனைத்து கொள்கலன்களும் (குவளை, பானை, கேன் மற்றும் அனைத்து வகையான கொள்கலன்கள்) பெருக்கத்தின் சாத்தியமான இடமாகும், எனவே அவற்றை தவறாமல் காலி செய்வது முக்கியம்.

அவற்றின் வளர்ச்சியைத் தடுக்க, பிற பரிந்துரைகளும் முக்கியம்:

  • உங்களிடம் ஒரு குளம் இருந்தால், மீன்களை நிறுவவும், அதனால் அவை லார்வாக்களை சாப்பிடுகின்றன.
  • உங்கள் தோட்டத்தை பராமரிக்கவும் ஹெட்ஜ்களை துலக்குதல் மற்றும் புல்வெளியை அடிக்கடி வெட்டுவது.
  • என்ன கொண்டு வர வேண்டும் என்று ஏற்பாடு செய்யுங்கள் பூச்சி உண்ணும் பறவைகள் அல்லது கொசுக்கள் மற்றும் லார்வாக்களை அதிகம் உண்ணக்கூடிய வெளவால்கள்.
  • பயன்படுத்தவும் மூலோபாய இடங்களில் விரட்டிகள் (உங்கள் மருந்தாளரிடம் ஆலோசனை கேட்கலாம்)
  • உங்கள் ஜன்னல்கள் அல்லது கதவுகள் அனைத்திலும் திரைகளை நிறுவவும்.
நாய் பூனை கட்டிப்பிடி
கடன்கள்: iStock/kobkik

கடித்தால் என்ன செய்வது?

புலி கொசு நம் பூனைகள் மற்றும் நாய்களுக்கு ஒரு உண்மையான ஆபத்து. உங்கள் செல்லப்பிராணி கடித்தால், அது இருக்கலாம் உடனடியாக கீறல். பின்னர் நீங்கள் ஒரு வட்ட, கடினமான மற்றும் பொதுவாக சூடான சிவப்பு நிறத்தை அவதானிக்கலாம். அரிப்பு பின்னர் நாட்களில் மறைந்துவிடும். இது முக்கியம் காயத்தை கிருமி நீக்கம் செய்யுங்கள் கூடிய விரைவில் பொருத்தமான கிருமி நாசினியுடன்.

உங்கள் செல்லப்பிராணி குமட்டல், தீவிர சோர்வு, பசியின்மை அல்லது போன்ற பல்வேறு அறிகுறிகளைக் காட்டினால் பொதுவான சரிவு, உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை தொடர்பு கொள்ள தயங்க வேண்டாம். உண்மையில், அறிகுறிகள் மேலும் வளரும் வரை ஒருவர் காத்திருக்கக்கூடாது. நடத்தையில் சிறிதளவு மாற்றத்திலிருந்து, உங்கள் ஹேர்பால் நல்ல ஆரோக்கியத்தை உறுதிப்படுத்த செயல்படுவது முக்கியம்.

இந்த சந்தா அமைப்பு மூலம் பணத்தை சேமிக்கவும்!

உங்கள் நாயுடன் கடற்கரையில் உல்லாசப் பயணம் மேற்கொள்ள எடுக்க வேண்டிய முக்கிய முன்னெச்சரிக்கைகள்