உங்கள் நாய் எடை குறைக்க உதவும் 4 குறிப்புகள்

உங்கள் நாய் அதிக எடையைப் பற்றி கவலைப்படுவதில்லை. அவர் பூனைகளைத் துரத்திச் சென்று, அருகிலுள்ள மென்மையான சோபாவில் குதிக்கும் வரை, அவரது சிறிய குண்டானது நிச்சயமாக அவரைத் தொந்தரவு செய்யாது. ஆனால் கீல்வாதம் அல்லது மூட்டு பிரச்சினைகள் உள்ள நாய்களுக்கு, அந்த கூடுதல் எடை வலிக்கு வழிவகுக்கும். மெலிந்த நாய்களும் 15% நீண்ட காலம் வாழலாம் என்றும் ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன.

நல்ல செய்தி என்னவென்றால், பெரும்பாலான நாய்கள் தங்கள் விளையாட்டு மற்றும் உணவுப் பழக்கவழக்கங்களில் சிறிய மாற்றங்களை எளிதில் ஏற்றுக்கொள்ளும். உங்கள் 4-கால் நண்பர் மெதுவாக, மீண்டும் வடிவத்தை பெற உதவும் சில குறிப்புகள் இங்கே உள்ளன.

1. நீங்கள் அவருக்கு கொடுக்கும் உணவின் அளவைக் கவனியுங்கள்

சமையலறை அளவு
© Vera-Aksionava – iStock

நாய்களைப் பொறுத்தவரை, மனிதர்களைப் பொறுத்தவரை, உடல் எடையை குறைப்பது உண்மையில் இரண்டு விஷயங்களில் வருகிறது: உணவு மற்றும் உடல் செயல்பாடு. உங்கள் நாய் சிறிது எடை இழக்க விரும்பினால், உணவு மிகவும் முக்கியமானது.

சுறுசுறுப்பான வாழ்க்கை முறையை வழிநடத்தும் நாய் உரிமையாளர்களுக்கு, தங்கள் செல்லப்பிராணியின் ஆரோக்கியமான எடையை பராமரிப்பதில் உடல் செயல்பாடுகளின் தாக்கத்தை மிகைப்படுத்தி மதிப்பிடுவது எளிது. எனவே சுறுசுறுப்பான நாய்களுக்கு கூட இது முக்கியம்தினசரி கலோரி உட்கொள்ளலுக்கு தெளிவான வழிகாட்டுதல்களை அமைக்கவும்.

உங்கள் நாயின் எடையை நீண்டகாலமாக கண்காணிக்கும் போது, ​​அளவுக்கான அளவுகோலை நிறுவுவது அவசியம். என்று சொல்ல வேண்டும் உங்கள் நாய்க்கு ஒரு நாளைக்கு எத்தனை கலோரிகள் தேவை என்பதைத் தீர்மானிக்கவும்.

கிப்பிள் பேக்கேஜ் திசைகளை நம்புவதைத் தவிர்க்கவும், இனம், அளவு, செயல்பாட்டு நிலை மற்றும் அவர் கருத்தடை செய்யப்பட்டதா இல்லையா என்பது உட்பட உங்கள் நாயின் உணவுத் தேவைகளை பல காரணிகள் பாதிக்கின்றன. உதாரணமாக, கருத்தடை, ஆற்றல் தேவைகளை 20-30% குறைக்கிறது. இந்த விஷயத்தில் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரை அணுகவும், எனவே உங்கள் விலங்குக்கு ஆரோக்கியமான மற்றும் நிலையான இலக்கைத் தொடங்குவது நல்லது.

2. கார்போஹைட்ரேட் வரம்பு

croquettes மற்றும் புதிய இறைச்சி
© humonia – iStock

கலோரி எண்ணிக்கைக்கு கூடுதலாக, மற்றொரு முக்கியமான காரணி புதிய, முழு உணவுகள் மற்றும் உணவளிப்பதாகும் குறைந்த கார்ப் உங்கள் நாய்க்கு.

பல பதப்படுத்தப்பட்ட நாய் உணவுகளில் கெட்ட கொழுப்புகள் உள்ளன. இந்த காரணத்திற்காகவே கால்நடை மருத்துவர்கள் பொதுவாக சீரான புரதம் மற்றும் கார்போஹைட்ரேட் உணவுகளை பரிந்துரைக்கின்றனர். புதிய உணவுகள் வழங்குகின்றன தரமான புரதம், ஆனால் நார்ச்சத்து மற்றும் ஈரப்பதம் அது உங்கள் நாயின் பசியை திருப்திபடுத்தும். உங்கள் நாய்க்கு ஊட்டச்சத்து நிறைந்த, உயிர் கிடைக்கும் உணவுகளை உண்பது அவரது ஆரோக்கியத்தில் மட்டுமல்ல, அதன் ஒட்டுமொத்த உட்கொள்ளலிலும் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்.

ரோமியோ அல்லது லக்கி டாக் பிராண்டுகளில் காணலாம் ஆல்டி பட்டியல் அல்லது எட்கர் & கூப்பர் கூட, தரம் மற்றும் விலைக்கு இடையே ஒரு நல்ல சமரசத்தைக் கண்டறிவதை சாத்தியமாக்குகிறது. புரதம் அதிகம் மற்றும் கார்போஹைட்ரேட் குறைவாக உள்ளதுஅவை உங்கள் நாயின் நல்ல ஆரோக்கியத்திற்குத் தேவையான ஊட்டச்சத்துக்களை வழங்குகின்றன, மேலும் பலவகைகளை வழங்குகின்றன, இதனால் அவர் தனது கிண்ணத்தின் உள்ளடக்கங்களில் சோர்வடையவில்லை.

3. தினமும் அவளது தண்ணீர் கிண்ணத்தை நிரப்பவும்

நாய் குடிநீர்
© dimarik – iStock

மனிதர்களைப் போலவே, நாய்களும் உண்மையில் தாகமாக இருக்கும்போது உணவுக்கு திரும்பலாம். உங்கள் நாயின் தண்ணீர் கிண்ணம் ஒவ்வொரு நாளும் மற்றும் எல்லா நேரங்களிலும் சுத்தமான, சுத்தமான தண்ணீரால் நிரப்பப்பட்டிருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள். சரியான நீரேற்றம் நாய்களுக்கு பல ஆரோக்கிய நன்மைகளைக் கொண்டுள்ளதுமென்மையான தோல் மற்றும் பளபளப்பான கோட் உட்பட.

4. உங்கள் நாய் அதிகமாக நகர உதவுங்கள்

நாய் தன் எஜமானருடன் ஓடுகிறது
© Solovyova – iStock

அது ஒரு நீண்ட நடை அல்லது ஒரு விளையாட்டு அமர்வாக இருந்தாலும், உங்கள் நாய் அவர் விரும்பும் ஒரு செயல்பாட்டைக் கொண்டிருக்கலாம். ஒவ்வொரு நாளும் அதிக உடற்பயிற்சி செய்ய அவரை ஊக்குவிப்பது முக்கியம். வாரத்தில் குறைந்தது 4-5 நாட்கள் 20 நிமிடங்கள் உடற்பயிற்சி செய்வதே ஒரு நல்ல முதல் குறிக்கோள். உங்கள் நாய் எப்போது நிறுத்த விரும்புகிறது அல்லது எப்போது சோர்வடைகிறது என்பதை அறிய, அதைப் பாருங்கள்.

மூட்டுவலி மற்றும் பிற மூட்டு நோய்கள் உடற்பயிற்சி செய்வதை கடினமாக்கும். மற்ற வகை செயல்பாடுகளுடன் வசதியாக இல்லாத நாய்களுக்கு, நீச்சல் ஒரு அருமையான தேர்வாகும். இது உங்கள் நாயின் மூட்டுகளைப் பாதுகாக்கும் குறைந்த தாக்கம் மட்டுமல்ல, அது அவரது உடலில் உள்ள ஒவ்வொரு தசையையும் வேலை செய்கிறது.

கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய முக்கியமான புள்ளிகள் என்ன?

முதல் 10 நாய் இனங்கள் மிகவும் “ஆபத்தானவை” என்று கருதப்படுகின்றன