நாய்களில் சிறுநீரக செயலிழப்பை எவ்வாறு கண்டறிவது?

உங்கள் நாய்க்கு சிறுநீரக செயலிழப்பு இருப்பதாக நீங்கள் நினைக்கிறீர்கள். என்ன அறிகுறிகள் உங்களை எச்சரிக்க வேண்டும்? உங்கள் செல்லப்பிராணி நோய்வாய்ப்பட்டால் என்ன செய்வது? அதை எப்படி தடுப்பது? தங்கள் கோரைத் தோழரின் நல்வாழ்வை இதயத்தில் வைத்திருக்கும் எஜமானர்களையும் எஜமானிகளையும் வேட்டையாடக்கூடிய பல கேள்விகள். சிறுநீரக செயல்பாட்டின் தோல்வியை தீவிரமாக எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும். இருந்தாலும் நோயின் தீவிரம் இருப்பினும், சரியான சிகிச்சையுடன் உங்கள் செல்லப்பிராணி இன்னும் பல ஆண்டுகள் மகிழ்ச்சியாக வாழ முடியும். நாய் சிறுநீரக செயலிழப்பு பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்தும் இங்கே.

சிறுநீரக செயலிழப்பு என்றால் என்ன?

சிறுநீரகம் என்பது உடலில் உற்பத்தி செய்யப்படும் நச்சுகளை அகற்றுவதற்காக இரத்தத்தை வடிகட்டுவதற்கு பொறுப்பான ஒரு உறுப்பு ஆகும். சிறுநீரக செயலிழப்பு ஏற்பட்டால், நச்சுகள் உடலில் தங்கி, சிக்கல்களுக்கு வழிவகுக்கும். கூடுதலாக, நோயின் இரண்டு வடிவங்கள் உள்ளன: சிறுநீரகம் தற்காலிகமாக வடிகட்டத் தவறிய கடுமையான சிறுநீரகச் செயலிழப்பு, மற்றும் நோயின் நாள்பட்ட பதிப்பு, இது படிப்படியாக உறுப்பு அழிக்கப்படும். கடுமையான பற்றாக்குறை பொதுவாக மீளக்கூடியதாக இருந்தால், நாள்பட்டது மிகவும் தீவிரமானது, ஏனெனில் அதன் அறிகுறிகள் நோயின் ஏற்கனவே மேம்பட்ட கட்டத்தில் தோன்றும்.

பயந்த நாய்
கடன்கள்: smrm1977 / iStock

நாய்களில் சிறுநீரக செயலிழப்பு அறிகுறிகள் என்ன?

துரதிர்ஷ்டவசமாக, நோயை தெளிவாகக் கண்டறியும் அறிகுறிகள் எதுவும் இல்லை. எனவே சில அறிகுறிகளுக்கு கவனம் செலுத்துவது அவசியம். எதுவாக, உங்கள் செல்லப்பிராணியை கால்நடை மருத்துவரிடம் அழைத்துச் செல்லுங்கள் நாய் சிறுநீரக செயலிழப்பால் பாதிக்கப்படுகிறதா இல்லையா என்பது ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட அறிகுறிகளின் தோற்றத்தில். உங்களை எச்சரிக்க வேண்டிய முக்கிய வெளிப்பாடுகள் இங்கே:

  • கடுமையான சிறுநீரக செயலிழப்புக்கு: சோர்வு, பசியின்மை, வாந்தி, வயிற்றுப்போக்கு, வாய் துர்நாற்றம் (சிறுநீரின் வாசனை), நாய் சிறுநீர் கழிக்கும் போது வலி, அல்லது சிறுநீர் கழிப்பதை முழுவதுமாக நிறுத்தும் போது.
  • நாள்பட்ட சிறுநீரக செயலிழப்பைப் பொறுத்தவரை: நாய் நிறைய சிறுநீர் கழிக்கிறது மற்றும் குடிக்கிறது, சோர்வு, வாந்தி, நீரிழப்பு, வாய் புண்கள், பசியின்மை மற்றும் எடை இழப்பு.

நாய்களின் சிறுநீரக செயலிழப்புக்கான சிகிச்சை என்ன?

சிறுநீரக செயலிழப்பின் வடிவம் மற்றும் அதன் காரணங்களைப் பொறுத்து, சிகிச்சை மாறும். இருப்பினும், நாயை மீண்டும் நீரேற்றம் செய்ய ஒரு உட்செலுத்துதல் அடிக்கடி தேவைப்படும். இது உடலில் சேரும் நச்சுக்களை வெளியேற்ற உதவும். அறிகுறிகள் மற்றும் சிறுநீரக செயலிழப்பை ஏற்படுத்திய நோய்களுக்கு சிகிச்சையளிக்க மருந்துகள் பரிந்துரைக்கப்படலாம் (உதாரணமாக: சிறுநீரக பாதிப்பு, கடுமையான நீரிழப்பு, தொற்றுகள், விஷம், சிறுநீரக கற்கள் போன்றவை).

கூடுதலாக, உணவில் சிறப்பு கவனம் செலுத்தப்பட வேண்டும். அவரது உடல்நிலையை குணப்படுத்தவும் மேம்படுத்தவும், உயர்தர செல்லப்பிராணி கடை நோய்வாய்ப்பட்ட நாயின் தேவைகளுக்கு ஏற்ப உணவைக் கண்டுபிடிக்க இது அவசியம். குறைக்கப்பட்ட பாஸ்பரஸ் மற்றும் சோடியம் உட்கொள்ளல், நல்ல தரமான புரதங்கள், அதிக அளவு கரையக்கூடிய நார்ச்சத்துக்கள் மற்றும் ஒமேகா 3 கொழுப்பு அமிலங்கள் ஆகியவற்றை விரும்புவது குறிப்பாக பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. நாய் பிந்தையதை அதிகம் விரும்பினால், அவற்றை சிறிது ஈரப்படுத்தலாம்.

கடன்: humonia / iStock

சிறுநீரக செயலிழப்பை முன்கூட்டியே கண்டறிய, நாய் ஒரு குறிப்பிட்ட வயதை அடையும் போது உங்கள் கால்நடை மருத்துவர் இரத்த பரிசோதனைகளை செய்யலாம்: சிறிய இனங்களுக்கு எட்டு, நடுத்தரத்திற்கு ஏழு மற்றும் பெரியவர்களுக்கு ஐந்து. சிறுநீரக செயலிழப்பின் தீவிரம் இருந்தபோதிலும், உங்கள் நாய் நோயின் நாள்பட்ட பதிப்பால் அவதிப்பட்டாலும், பல ஆண்டுகள் வாழ முடியும் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள். நீங்கள் அவர் மீது வைத்திருக்கும் அன்பு அவரை மீண்டும் அவரது காலில் கொண்டு வருவதற்கு ஒரு முக்கிய பங்களிப்பாக இருக்கும் என்பதில் சந்தேகமில்லை உங்களுக்கும் லாபம்!

நடத்தை கால்நடை மருத்துவர்களைப் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்தும்

உங்கள் நாய்க்கு சரியாக வெகுமதி அளிப்பது எப்படி?