உங்கள் நாய் வாந்தியெடுக்க முயற்சிக்கிறதா, வெற்றி பெறவில்லையா? அது உயிருக்கு ஆபத்தான அவசரநிலையாக இருக்கலாம்!

சாப்பிட்ட சிறிது நேரத்துக்குப் பிறகு, உங்கள் நாய் பதட்டமாகத் தெரிகிறது, அசாதாரணமாக எச்சில் வடிகிறது மற்றும் வெற்றிபெறாமல் வாந்தியெடுக்க முயற்சிக்கிறதா? அவர் வயிறு விரிவடைதல்-முறுக்கு நோய்க்குறி (SDTE) நோயால் பாதிக்கப்பட்டிருக்கலாம், அப்படியானால், நேரம் முடிந்துவிட்டது. நல்ல காரணத்திற்காக, ஒரு கால்நடை மருத்துவரின் உடனடி தலையீடு இல்லாமல், விளைவு துரதிருஷ்டவசமாக எப்போதும் ஆபத்தானது.

எப்போதும் எளிதில் அடையாளம் காண முடியாத அறிகுறிகள்

வயிறு விரிவடைதல்-முறுக்கு பற்றி நீங்கள் எப்போதாவது கேள்விப்பட்டிருக்கிறீர்களா, என்றும் அழைக்கப்படுகிறது வயிறு கோளறு? இது நாய்களில் ஒப்பீட்டளவில் பொதுவான நோயாகும் மற்றும் பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில் ஆபத்தானது. எனவே முடிந்தவரை விரைவாக செயல்படுவதற்கு அதை எவ்வாறு அங்கீகரிப்பது என்பதை அறிவது நல்லது!

ஆனால் இந்த நிலையின் அறிகுறிகளைக் கண்டறிவது எப்போதும் எளிதானது அல்ல. இல்லையெனில், அவர்கள் சூழ்நிலையின் அவசரத்தை அறிந்துகொள்வதை சாத்தியமாக்க வேண்டிய அவசியமில்லை. மிகவும் பொதுவானவை:

 • நாய் தோன்றும் அமைதியற்ற , வட்டங்களில் மாறி, தனது எஜமானரின் கவனத்தைத் தேடுகிறார், புலம்புகிறார். அவர் கஷ்டப்பட்டு, அதைத் தெரியப்படுத்த முற்படுகிறார், வயிற்றுக் கோளாறு என்பது மிகவும் வேதனையான நோய்க்குறி.
 • அவர் எச்சில் வடியும்நிறைய, அல்லது வழக்கத்தை விட குறைந்தது.
 • அவர் முயற்சிக்கிறார் வாந்தியெடுக்கஆனால் வெற்றி இல்லாமல்.
 • அவள் வயிறு மாறும் கடினமான மற்றும் வீக்கம்.
 • அவர் வளைவுகள் (அவரது பின் சுற்றுகள்).
 • அவரது சளி சவ்வுகள் (ஈறுகள், உதடுகள்) வெளிர் நிறமாக மாறும்.
 • அவர் அனுபவிக்கிறார் சுவாசிப்பதில் சிரமம் .
 • அவர் பக்கத்தில் படுத்துக்கொள்மற்றும் எழுந்திருக்க முடியாது.

உங்கள் நாய் ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட அறிகுறிகளை வெளிப்படுத்தினால், உடனடியாக அருகிலுள்ள கால்நடை மருத்துவரை அணுகவும். உண்மையில், ஒரு அறுவை சிகிச்சை அவசியம். எதுவும் செய்யாவிட்டால், சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு விலங்கு இறந்துவிடும்.

சோகமான நாய்
நன்றி: டான் பென்னட்/விக்கிமீடியா காமன்ஸ்

பெரிய நாய்கள் அதிகம் பாதிக்கப்படுகின்றன

நாய்கள் மட்டுமே பாதிக்கப்படுகின்றன வயிற்று விரிவாக்கம்-முறுக்கு நோய்க்குறி. விளைவு, இந்த அபாயகரமான ஆபத்து பூனைகளில் இல்லை . ஆனால் சில நாய்கள் மற்றவர்களை விட அதிக வாய்ப்புள்ளது. இது குறிப்பாக ஆழமான தோராக்ஸ் கொண்ட பெரிய நாய்கள் மற்றும் குறிப்பாக ராட்சத இனங்களுக்கு பொருந்தும்.

இதனால், கிரேட் டேன், லியோன்பெர்கர், ஜெர்மன் ஷெப்பர்ட், டாபர்மேன், குத்துச்சண்டை வீரர், லாப்ரடோர், பியூசரோன், ராட்வீலர், நியூஃபவுண்ட்லேண்ட், செட்டர்ஸ், வீமரனர் அல்லது செயிண்ட் பெர்னார்ட் ஆகியவை சிறிய நாய்களை விட அதிகம் பாதிக்கப்படுகின்றன.

இந்த நோய்க்குறி சில நேரங்களில் வெளிப்படையான காரணமின்றி ஏற்படுகிறது என்பதையும் கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும். பழைய நாய்கள் மற்றும் இந்த பெற்றோர் ஏற்கனவே SDTE செய்த நாய்கள் வயிற்று உபாதைகள் ஏற்பட வாய்ப்புகள் அதிகம்.

வயிற்று வலியை எவ்வாறு தவிர்ப்பது?

வயிற்று வலிக்கான காரணங்கள் எப்போதும் புரிந்து கொள்ளப்படுவதில்லை, ஆனால் இது தற்செயலாக நிகழ்கிறது. உண்மையில், இந்த நிலையைத் தடுப்பது மிகவும் எளிதானது. நல்ல காரணத்திற்காக, வயிறு போதுமான அளவு நிரம்பியிருந்தால் மட்டுமே தன்னைத்தானே சுழற்ற முடியும். வயிற்று விரிவடைதல்-முறுக்கு நோய்க்குறியின் பலியாக ஒரு நாய் வழிவகுக்கும் பல்வேறு சூழ்நிலைகள் இங்கே:

 • ஒரு உணவு மிக விரைவாக விழுங்கப்பட்டது (பெருந்தீனி மற்றும்/அல்லது மன அழுத்தம் உள்ள நாய்களைக் கவனியுங்கள்).
 • ஒரு நல்ல உணவுக்குப் பிறகு ஒரு நடை அல்லது விளையாட்டு அமர்வு (குறைந்தது 2 மணிநேரம் காத்திருங்கள். இல்லையெனில், தினசரி உணவை இரண்டு அல்லது மூன்று வேளைகளாகப் பிரிக்கவும்).
 • தண்ணீர் அதிகம் மிக விரைவாக உறிஞ்சப்படுகிறது (நாள் முழுவதும் சிறிய அளவு தண்ணீரை விரும்புகிறது).
 • அதிக காற்றுஉறிஞ்சப்பட்டது (இதைத் தவிர்க்க, கிண்ணத்தை உயர்த்த வேண்டாம் மற்றும் எப்போதும் அமைதியான இடத்தில் உங்கள் நாய்க்கு உணவளிக்கவும்).

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : உங்கள் நாயை சரியான நேரத்தில் கால்நடை மருத்துவரிடம் அழைத்துச் சென்றாலும், அது மீண்டும் மீண்டும் அல்லது சிக்கல்களில் இருந்து விடுபடாது. விழிப்பு, விழிப்பு அப்புறம்!

வாத்தை வளர்ப்பதற்கு முன் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்

கண்டிப்பாக எடுக்க வேண்டிய 5 முன்னெச்சரிக்கைகள்!