உங்கள் நாய் வயதாகிவிட்டால் அதை எப்படி நன்றாக பராமரிப்பது?

ஒரு நாயின் வாழ்க்கை உங்களுக்கும் அவருக்கும் மறக்க முடியாத தருணங்கள் நிறைந்தது. ஆனால் உங்கள் நாய் செல்ல வேண்டிய நேரம் வருகிறது, மேலும் அவரது கடைசி நாட்கள், வாரங்கள் மற்றும் ஆண்டுகளை முடிந்தவரை சிறப்பாக மாற்றுவதே சிறந்தது. உங்கள் நாய் தனது வாழ்க்கையை முடிந்தவரை வசதியாக முடிக்க வைப்பது எப்படி?

“பழைய நாய்” என்றால் என்ன?

ஒரு “பழைய நாய்” இல்லை வயது மூலம் வரையறுக்கப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை, ஆனால் அவரது நடத்தை மூலம். வயதான நாய்களைப் பற்றி நாம் அடிக்கடி முன்கூட்டிய யோசனைகளைக் கொண்டிருக்கிறோம். முதுமையின் ஆரம்பம் முதன்மையாக இனம் சார்ந்தது, 6 முதல் 9 ஆண்டுகள் வரை மிகவும் அனுபவமுள்ளவர்களுக்கு. ஆனால் ஒரு நாயின் முதுமை அதன் வினைத்திறன், அதன் வடிவம், அதன் கோட்டின் நிறம்…

உங்கள் நாய்க்கு உதவுங்கள்

ஒரு மூத்த மனிதனைப் போலவே, ஒரு மூத்த நாய் தனியாக இருக்க விரும்பவில்லை, அவர் நேசிக்கப்படுவதையும் சூழ்ந்திருப்பதையும் உணர வேண்டும். நீங்கள் அவருடைய சிறந்த நண்பராக இருக்கிறீர்கள்: உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள் அவர் மகிழ்ச்சியாக இருக்கிறார் என்று அதனால் அவர் சாகசத்தைத் தொடர விரும்புகிறார்.

நாய் மனிதன்
கடன்: iStock

உங்கள் பயிற்சிகளை மாற்றியமைக்கவும்

ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, ஒரு வயதான நாய் மற்றவர்களைப் போல வெளியே செல்ல வேண்டும். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அதன் வாழ்க்கையின் முடிவில் அதைத் தொந்தரவு செய்ய விரும்பவில்லை என்ற சாக்குப்போக்கின் கீழ், நீங்கள் அதை அதன் மூலையில் விடக்கூடாது. நீங்கள் வேண்டும் உடல் பயிற்சியை தொடரவும்உங்கள் நாயின் நிலைக்கு நிச்சயமாக அவற்றை மாற்றியமைத்தல்.

அவர்களின் உணவை மாற்றியமைக்கவும்

உள்ளன மூத்த நாய்களுக்கான சிறப்பு உணவு. இது ஆரோக்கியமானது, குறைவான கனமானது மற்றும் வைட்டமின்கள் போன்ற பயனுள்ள ஊட்டச்சத்துக்களைக் கொண்டுள்ளது. இது உங்கள் செல்லப்பிராணியை அனுமதிக்கும் உடல் செயல்பாடு குறைந்தாலும் எடை கூடவில்லைஆனால் உங்கள் உடலை கவனித்துக்கொள்ளவும், இது அடிக்கடி சோதனைக்கு உட்படுத்தப்படுகிறது.

நாய் அரிசி சாப்பிடுகிறது
கடன்கள்: LightFieldStudios/iStock

ரசித்துக்கொண்டே இருங்கள்!

முதுமை என்றால் உடல் நலக்குறைவு இல்லை! உங்களிடம் இன்னும் இருக்கிறது பகிர்ந்து கொள்ள நிறைய அற்புதமான தருணங்கள் உங்கள் கோரையுடன், பயத்தால் உங்களைத் தடுக்காதீர்கள். நீங்கள் தொடர்ந்து அவரைத் தூண்டி விளையாட வைப்பதும் அவசியம்.

கவனத்துடன்

உங்கள் நாய் ஒரு தகுதியான ஓய்வு பெற விரும்புகிறது! எனவே தயங்க வேண்டாம் ஆறுதலில் கவனம் செலுத்துங்கள், அவருக்கு மிகவும் தேவை. எடுத்துக்கொள் உடல் பராமரிப்பு, அவனுடைய கோட் மற்றும் நகங்களைச் செல்ல அவனுக்கு உதவுதல். அவருக்கு ஒரு வழங்கவும் ஒரு இனிமையான இடம், வசதியான மற்றும் அமைதியான.

செல்ல நாய்
கடன்: ஏரோகோண்டோ/ஐஸ்டாக்

நாய்களின் மனச்சோர்வு

நாங்கள் இங்கே முதுமை அடைவதைப் பற்றி பேசவில்லை, ஆனால் வயதான நாய்கள் அதிக வாய்ப்புள்ளது மன நோய்களை உருவாக்கும். உதாரணமாக, அவர்கள் ஏழாவது ஆண்டில் தோன்றும் டிமென்ஷியா என்ற நோயால் பாதிக்கப்படலாம். அவர்களது நடத்தை பின்னர் தீவிரமாக மாறலாம், மேலும் மனச்சோர்வு, பசியின்மை, குழப்பம்…

மருத்துவ வருகைகள்

நீங்கள் மிகுந்த கவனம் செலுத்த வேண்டும் உங்கள் கோரையின் ஆரோக்கிய நிலை. அவர் உடல்நிலை மோசமடைந்து நோய்வாய்ப்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் அதிகம். அது அவரது பற்கள், அவரது கால்கள், அவரது எடை, அவரது கண்கள், அவரது நடத்தை, நீங்கள் செய்ய வேண்டும் ஏதேனும் பிரச்சனைகள் இருந்தால் கவனமாக இருங்கள். உங்களுக்கு சந்தேகம் இருக்கும்போது ஒரு நிபுணரிடம் செல்ல தயங்க வேண்டாம்.

Canicross, உங்கள் நாயுடன் பயிற்சி செய்ய இந்த விளையாட்டின் அனைத்து தகவல்களும்

இந்த பூனைக்குட்டியின் அழகைப் பெரிதாக்கவும்