பறவைகளை குளிர்விக்க 6 குறிப்புகள்

நீங்கள் ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட பறவைகளின் பெருமைக்குரிய உரிமையாளராக இருந்தால், கோடையில், குறிப்பாக வெப்ப அலைகளின் காலங்களில் நீங்கள் முற்றிலும் விழிப்புடன் இருக்க வேண்டும். நல்ல காரணத்திற்காக, பறவைகள் தங்கள் உடல் வெப்பநிலையைக் கட்டுப்படுத்தும் திறன் இருந்தபோதிலும், வெப்பத்தால் பாதிக்கப்படுகின்றன. அவை குளிர்ச்சியடைய உதவுவதோடு, உயிரிழப்பை ஏற்படுத்தக்கூடிய நீரழிவைத் தவிர்க்கவும், இந்த உதவிக்குறிப்புகளைப் பின்பற்றவும்!

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : ஒரு பறவையின் வெப்பநிலை சுமார் 41°C. கடுமையான வெப்பம் ஏற்பட்டால், விலங்கு அதன் இறகுகளை அதன் உடலுக்கு எதிராக அழுத்துவதன் மூலம் வெப்பமான காற்று வெளியேறுவதைத் தடுக்கிறது. ஆனால் உங்கள் பறவை வழக்கத்தை விட வேகமாக சுவாசிப்பதையும், அதன் கொக்கைத் திறந்து கொண்டு மூச்சிரைப்பதையும், மெதுவான இயக்கத்தில் வாழ்வதையும் நீங்கள் பார்த்தால், அது மிகவும் சூடாக இருக்கிறது. இந்த வழக்கில், அதை விரைவாக குளிர்வித்து, கால்நடை மருத்துவரைத் தொடர்பு கொள்ளுங்கள்!

1. நீர்ச்சத்து நிறைந்த உணவுகளை கொடுங்கள்

முலாம்பழம், வெள்ளரி, தர்பூசணி அல்லது பீச் போன்ற சில உணவுகள் நீர் நிறைந்த. வெப்ப அலையின் போது, ​​அதை உங்கள் பறவைக்கு வழங்க தயங்காதீர்கள், இதனால் அது நீரேற்றமாக இருக்கும்.

2. தாராளமாக தண்ணீர் கொடுங்கள்

இது வெளிப்படையானது, அதனால் உங்கள் பறவை சரியாக ஹைட்ரேட் செய்ய முடியும், நீங்கள் அவருக்கு வழங்க வேண்டும் சுத்தமான மற்றும் புதிய நீர் பகல் மற்றும் இரவு எந்த நேரத்திலும். தண்ணீர் இல்லாததை உறுதி செய்ய, காலையிலும் மாலையிலும் அதை மாற்றவும்.

3. ஒரு குளிர் அறையில் கூண்டு நிறுவவும்

வெப்ப அலை காலம் முழுவதும், உங்கள் பறவையின் பறவைக் கூடத்தை வீட்டின் குளிர்ந்த அறையில் நிறுவவும். இது சாத்தியமில்லை என்றால், உறுதியாக இருங்கள் பகலில் ஷட்டர்களை மூடி விடவும். ஆனால் சூடான காற்று உள்ளே நுழைவதைத் தடுக்க மாலையில் நன்கு காற்றோட்டம் செய்யவும், இதனால் உங்கள் பறவையை வெப்பத்திலிருந்து பாதுகாக்கவும்.

பறவை கிளி கூண்டு
கடன்: iStock

விசிறியின் பயன்பாடு சாத்தியம் என்பதை நினைவில் கொள்க, அது மிகவும் சக்தி வாய்ந்தது அல்ல, அது நேரடியாக கூண்டுக்கு அனுப்பப்படவில்லை! ஏர் கண்டிஷனருக்கும் அதே.

4. கூண்டின் மீது ஈரமான துணியை வைக்கவும்

உங்கள் பறவையின் பறவைக் கூடத்தில் வெப்பநிலையைக் குறைக்க, தயங்க வேண்டாம் கூண்டின் மேல் ஈரமான வெள்ளை துணி அல்லது தாளை வைக்கவும். ஆனால் காற்று சுழற்சியைத் தடுக்காதபடி அதை முழுவதுமாக மூடிவிடாமல் கவனமாக இருங்கள்!

5. ஈரமான இறகுகள் இல்லாத பகுதிகள்

க்கு உங்கள் பறவையைப் புதுப்பிக்கவும் மற்றும் உங்கள் உடல் வெப்பநிலையை குறைக்க, நினைவில் கொள்ளுங்கள் அதன் கால்கள் மற்றும் கொக்கை தண்ணீரில் ஈரப்படுத்தவும். ஆனால் கவனமாக இருங்கள், அவரை ஒருபோதும் குளிக்க வேண்டாம்! உண்மையில், அதன் இறகுகள் ஈரமாக இருந்தால், அவை இனி நீர்ப்புகாவாக இருக்காது, பின்னர் வெப்பமான காற்றை அனுமதிக்கும்.

6. கூண்டில் ஒரு குளிர் பாட்டிலை வைக்கவும்

குளிர்சாதன பெட்டியில் தண்ணீர் பாட்டிலை வைக்கவும் மேலும், அது குளிர்ந்தவுடன், அதை உங்கள் பறவையின் கூண்டில் வைக்கவும். இது சுற்றியுள்ள காற்றை குளிர்விக்கும்.

எப்படி தேர்வு செய்வது?

முப்பரிமாணத்தில் செயற்கைக் கருவியை நிறுவிய பின் வாத்துகளின் முதல் படிகளைக் கண்டறியவும்