பிரான்சில் பறவைகளின் எண்ணிக்கையில் ஈர்க்கக்கூடிய வீழ்ச்சி

திங்கட்கிழமை, மே 31, 2021, தேசிய இயற்கை வரலாற்று அருங்காட்சியகம் (MNHN), ஃபிரெஞ்சு பல்லுயிர் அலுவலகம் (OFB) மற்றும் பறவைகள் பாதுகாப்பிற்கான லீக் (LPO) ஆகியவை விலங்கு உலகிற்கு வியத்தகு செய்திகளை அறிவிக்கின்றன. 30 ஆண்டுகளில் பிரான்சில் பறவைகளின் எண்ணிக்கை பிரான்சில் மூன்றில் ஒரு பங்கு குறைந்திருக்கும். படிப்பு 1989 முதல் செயல்படுத்தப்பட்டது அதன் காரணங்களையும் விளைவுகளையும் வெளிப்படுத்துகிறது.

நகரத்தில் பறவைகள்

நகர்ப்புறங்களில், இந்த சரிவு குறிப்பிடத்தக்கது. மக்கள் தொகை 30 ஆண்டுகளில் 27.6% குறைந்திருக்கும். ஊர் சுற்றும் போது கண்ணில் படவில்லை என்றால் அது சகஜம் தான். புறாக்கள் அனைத்து இடத்தையும் ஆக்கிரமித்துள்ளன. பின்வரும் வரைபடம் நமக்குக் காட்டுவது போல, பிரான்சில் புறாக்களின் எண்ணிக்கை அதிகரித்துள்ளது 19 ஆண்டுகளில் 100% ! இந்த பறவை நகர்ப்புறமாக இருந்தாலும் அல்லது கிராமப்புறமாக இருந்தாலும் அதன் சுற்றுச்சூழலுக்கு எளிதில் பொருந்துகிறது என்பதே இதற்கு முக்கிய காரணம்.

ஆதாரம்: LPO ஆய்வு

ஒரே ஒரு இனத்தில் பாரிய அதிகரிப்பு நல்ல செய்தி அல்ல. இது பல்லுயிர் பெருக்கத்தை குறைக்கிறது மற்றும் “உண்மையில் வனவிலங்குகளின் தரப்படுத்தலை வெளிப்படுத்துகிறது”.

சில நகர இனங்கள் குறிப்பாக அதிர்ஷ்டசாலி இல்லை விழுங்கும் அல்லது மரக்குருவிகள்செங்குத்தான சரிவில் உள்ளன.

இந்த குறைவு முக்கியமாக காரணமாகும் எப்போதும் அதிகரித்து வரும் செயற்கைமயமாக்கல் »பெருகிய முறையில் மாசுபடும் நகரங்கள் மற்றும் கட்டிட சீரமைப்புகள் பறவைகள் கூடு கட்டும் துவாரங்களை இழக்கின்றன.

கிராமப்புறங்களில் பறவைகள்

ஆனால் மிகவும் கவலைக்குரிய பிரச்சனை விவசாய சூழலில் பறவைகளின் மக்கள்தொகையைப் பற்றியது. அவர்களது வீழ்ச்சி அளவு 30 ஆண்டுகளில் 29.5%. போருக்குப் பிறகு உருவாக்கப்பட்ட தீவிர விவசாய மாதிரியால் இதை விளக்க முடியும். இதற்கு ஒரு தேவை இரசாயனங்களை தவறாக பயன்படுத்துதல்பூச்சிக்கொல்லிகள் போன்றவை பறவைகளின் வாழ்விடங்கள் மறைந்து அல்லது மாற்றத்தை ஏற்படுத்தியது. புல்வெளி பிபிட்டின் உதாரணம் குறிப்பாக கவலையளிக்கிறது, ஏனெனில் இனங்களின் மக்கள் தொகை 19 ஆண்டுகளில் 66% குறைந்துள்ளது.

ஆதாரம்: LPO ஆய்வு

காடுகளில் வாழும் இனங்கள் இந்த தருணத்தில் மிகவும் காப்பாற்றப்படுகின்றன 10% குறைவு.

என்ன தீர்வுகள்?

இந்த சரிவை சமாளிக்க தீர்வுகள் உள்ளன. மேலும் நேரம் இருக்கும்போது நாம் செயல்பட வேண்டும். தனிப்பட்ட அளவில், LPO போன்ற நிறுவனங்கள் எங்களை அழைக்கின்றன எங்கள் தோட்டங்களில் நச்சு பூச்சிக்கொல்லிகளை தவிர்ப்பது. ஆனால் துரதிர்ஷ்டவசமாக அது அனைத்து பொது கொள்கை கீழே வருகிறது» மற்றும் விவசாய சூழலில் நச்சுப் பொருட்களின் உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கான மசோதாக்களை செயல்படுத்துதல்.

இந்த சாதாரண பல்லுயிரியம் மறைந்து போகிறது, அதை மீட்டெடுக்க ஏதாவது செய்ய வேண்டியது அவசியம். அறிவு, நிபுணத்துவம், பின்தொடர்தல் ஆகியவற்றைப் பாதுகாக்கப் பயன்படுத்தாவிட்டால், அது பயனற்றதுOFB இன் டைரக்டர் ஜெனரல் Pierre Dubreuil எச்சரிக்கிறார்.

விவசாய இரசாயன உற்பத்தியாளர்கள் நச்சுப் பொருட்களைத் தயாரித்து சந்தைப்படுத்துவதாக LPO குற்றம் சாட்டுகிறது, அதன் விளைவுகள் அவர்களுக்குத் தெரியும். எனவேதான் பிரான்ஸ் நீதிமன்றத்தை சட்டத்தை ஏற்கும்படி கேட்டுக்கொள்கிறது டிசம்பர் 14, 2020 இலக்குஉடல்நலக் கேடு ஏற்பட்டால் சில பூச்சிக்கொல்லிகளை தடை செய்ய வேண்டும்.

வீட்டு பறவைகள்
கடன்கள்: கிச்சிகின் / iStock

கேரியர் புறா: அதை எப்படி கண்டுபிடிப்பது?

எப்படி தேர்வு செய்வது?