கேரியர் புறா: அதை எப்படி கண்டுபிடிப்பது?

இன்று புறாக்கள் மோசமான நற்பெயரைக் கொண்டிருக்கின்றன மற்றும் நகரங்களில் பூச்சிகளாகக் கருதப்படுகின்றன, அவை புத்திசாலித்தனமான விலங்குகள், அவை கடந்த காலத்தில் கேரியர் புறாக்களாக மிகவும் பயனுள்ளதாக இருந்தன. ஏன், எப்படி அவர்கள் செய்திகளை இவ்வளவு ஒழுங்கான முறையில் வழங்குகிறார்கள் என்பதை நாங்கள் விளக்குகிறோம்.

கேரியர் புறாக்களின் பங்கு

பந்தய புறாக்கள் குறிப்பாக வெற்றி பெற்றன முதலாம் உலக போர், அங்கு அவர்கள் மிகவும் அணிதிரட்டப்பட்டனர். என்று நினைக்கிறோம் 60,000 முக்கிய செய்திகளை வழங்க பிரான்ஸ் முழுவதும் புறாக்கள் அனுப்பப்பட்டிருக்கும். எதிரி தளங்களை உளவு பார்க்க சில கேமராக்களும் பொருத்தப்பட்டிருந்தன.

மிகவும் பிரபலமானது புறா அன்பான நண்பரே1918 இல் ஜேர்மன் எதிரிகளின் பின்னால் சிக்கியிருந்த கிட்டத்தட்ட 200 அமெரிக்க வீரர்களைக் காப்பாற்றியது. அவர்கள் எங்கு அடைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று தெரியவில்லை. ஜேர்மனியின் தீயினால் அவர் கடக்கும் போது ஒரு கண் மற்றும் ஒரு காலை இழந்ததால் அவரது வெற்றி ஒரு அதிசயம். அவன் பதக்கம் மற்றும் வெளிப்படும் பொருட்டு அவரது மரணம் அடைத்து அமெரிக்க வரலாற்றின் தேசிய அருங்காட்சியகம்.

புறா
முதல் உலகப் போரின் போது புறாக்கூடு. நன்றி: விக்கிபீடியா

ஆனால் புறாக்களின் திறனைக் கண்டுபிடித்தது போர் அல்ல: அவற்றின் முதல் பயன்பாடுகளை நாங்கள் பட்டியலிடுகிறோம் 5000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ! அவை எகிப்தியர்கள், கிரேக்கர்கள், ரோமானியர்கள் மற்றும் பலரால் பயன்படுத்தப்பட்டன.

எப்படி இது செயல்படுகிறது ?

கேரியர் புறாவை நிரல்படுத்த முடியாது, அது “பாரிஸில் சேருங்கள்” என்று சொல்வது ஒரு கேள்வி அல்ல, அதனால் அது அங்கு செல்கிறது.

இது பிடிவாதமாக இருப்பதால் இது வேலை செய்யும்: அவரது புறா கூடு. அவர் வளர்த்த இடம் அது ஆர்வலர். வளர்ப்பவர், இது எங்கே என்பதை புறா புரிந்துகொள்வதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்வார் அவரது அடையாளமாக, அவனுடைய வீடு. இவ்வாறு, ஒருங்கிணைப்பு முடிந்ததும், புறாவை வேறு இடத்திற்கு கொண்டு செல்ல முடியும். புறாக் கூடையிலிருந்து ஒருவர் அதைப் பிரிப்பது போல, அதன் பறப்பிலிருந்து அது அவரது வீட்டை அடைய முயற்சிப்பார்! இப்படித்தான் கேரியர் புறா ஒரு குறிப்பிட்ட இடத்தை உள்ளுணர்வாக அடையும் “தனது இடத்திற்குத் திரும்ப”.

தெரிந்து கொள்வது நல்லது: புறாக்கூடுகளை புறாக்கூடுகள் என்றும் அழைக்கலாம்!

கேரியர் புறாவை எப்படி கண்டறிவது?

அதன் புறா கூடை அடைய, பறவை பல நுட்பங்களுடன் தன்னைக் கண்டறிந்து கொள்கிறது, அவற்றில் முக்கியமானது: சூரியனுடன் உங்கள் தாங்கு உருளைகளைக் கண்டறியவும். இது தன்னைத்தானே திசைதிருப்புகிறது சந்திரன் மற்றும் நட்சத்திரங்கள். எனவே மழை காலநிலையில் அல்லது குறிப்பிடத்தக்க மூடுபனி முன்னிலையில் புறாவை அனுப்புவதைத் தவிர்ப்பது அவசியம். கூடுதலாக, வெளிப்புற வெளிச்சத்திற்கு அணுகல் இல்லாத அறைகளில் அதை உயர்த்தாமல் இருப்பது நல்லது, இல்லையெனில் அது ஒருபோதும் முடியாது அவரது நிலையை பகுப்பாய்வு செய்யுங்கள்.

புறாவும் வழிநடத்தப்படுகிறது சில அடையாளங்கள். பயணத்தின் மூலம், புறா அதன் சுற்றுப்புறத்தை அறிந்து கொள்ளும் மற்றும் ஒரு ஆலை அல்லது ஒரு கோபுரத்திற்குத் திரும்பிச் செல்ல முடியும்.

இந்த பறவை மூளையில் உள்ளது இரும்பு ஆக்சைடு துகள்கள் இது a க்கு சமமானது திசைகாட்டிஅவருக்கு மற்றும் அவருக்கு ஒரு உணர்வை அனுமதிக்கிறது பூமியின் காந்தப்புலம் . இது மிகவும் நம்பகமான கண்காணிப்பு நுட்பமாகும்.

புறா
கடன்கள்: suriya silsaksom/iStock

புறாக்களின் செயல்திறன்

வரை அமைந்துள்ள தங்கள் மாடங்களுக்கு புறாக்கள் திரும்பலாம் 1200 கி.மீ! இது மிகப்பெரியது, ஒரு புறா வெளியிடப்பட்டது மார்சேயில்ஸ்சேர முடியும் லில்லி .

மீண்டும், இந்த வரம்பு மாறக்கூடியது. இன்றுவரை அறியப்பட்ட மிகப் பெரிய தூரம் ஒரு புறா பயணித்ததாக இருக்கும் 8,700 கி.மீசேர்வதற்காகஇங்கிலாந்துதொடக்கத்தில் இருந்துதென்னாப்பிரிக்கா.

ஒரு புறா பொதுவாக வைக்கிறது 1,000 கிமீ பயணிக்க 2 நாட்கள் , இது மணிக்கு 100 கிமீ வேகத்தை எட்டக்கூடிய வேகத்திற்கு சமம். இது சாதகமாக இருந்தாலும் இல்லாவிட்டாலும் காற்றைப் பொறுத்தது.

இன்றும் அது இருக்கிறதா?

இப்போதெல்லாம், பந்தய புறாக்கள் இன்னும் புறா ஆர்வலர்களால் வளர்க்கப்படுகின்றன, ஆனால் செய்திகளை வழங்குவதற்காக அதிகம். மாறாக, இது கட்டமைப்பிற்குள் செய்யப்படுகிறது விளையாட்டு. இருந்து கேரியர் புறா போட்டிஒழுங்காக ஒழுங்கமைக்கப்படுகின்றன, மேலும் வளர்ப்பவர்களின் பெரிய சமூகம் உள்ளது!

நாய்களைப் பற்றி அடிக்கடி கேட்கப்படும் 10 கேள்விகளுக்கான பதில்கள்

பிரான்சில் பறவைகளின் எண்ணிக்கையில் ஈர்க்கக்கூடிய வீழ்ச்சி