இந்த அதிர்ஷ்ட சிலை எங்கிருந்து வருகிறது?

ஆசிய கடைகள் மற்றும் உணவகங்களின் கவுண்டரில் நீங்கள் ஏற்கனவே அதைக் கண்டிருக்கலாம். பூனை தனது பாதத்தை உயர்த்துவதைக் குறிக்கும் இந்த சிறிய சிலை அதன் புராணங்களை சுமந்து பல நூற்றாண்டுகளாக பயணித்துள்ளது. மகிழ்ச்சி, செழிப்பு, அதிர்ஷ்டம், நீங்கள் ஏன் ஒன்றைப் பெற வேண்டும் என்பதை நாங்கள் விளக்குகிறோம்!

மானேகி நேகோ, அதன் அர்த்தம் என்ன?

எதிர்பார்த்தபடி, இது ஜப்பானில் இருந்து நமக்கு வரும் ஒரு சொல். மானேகி (招き) என்றால் அழைக்கவும் மற்றும் நெகோ (猫) என்றால் பூனை. அல்லது உண்மையில், அழைக்கும் பூனை. சின்னச் சின்னச் சிலை சொல்ல விரும்பும் செய்தியும் இதுதான்! ஏன் ? காரணம் வரலாற்று மற்றும் ஒரு புராணத்தில் இருந்து வருகிறது.

மேனேகி நெகோவின் புராணக்கதை

புராணக்கதை பழையது எடோ சகாப்தம், 1600 மற்றும் 1868 க்கு இடையில். இது ஒரு புயல் முறிந்தபோது ஒரு கோவிலின் முன் சென்ற செல்வந்த பயணியின் கதையைச் சொல்கிறது. வேறு வழியின்றி ஒரு மரத்தடியில் தஞ்சம் புகுந்தான். புயல் முடியும் வரை காத்திருந்தபோது, ​​எதிரே உள்ள கோவிலின் முன் ஒரு பூனை தன்னை வெறித்துப் பார்ப்பதைக் கண்டான். கழுவும் போது. பூனை தனது பாதத்தை அதன் காதுக்குப் பின்னால் சென்றது, அந்த மனிதன் இந்த சைகையை கோயிலுக்குள் நுழைவதற்கான அழைப்பாக உணர்ந்தான், அதை அவன் செய்தான். பின்னர் கோவிலுக்கு ஓடிய அவர், சில நிமிடங்களில் அவர் தஞ்சமடைந்திருந்த மரம் மின்னல் தாக்கி கீழே விழுந்தது. பூனை தன்னிடமிருந்து வந்ததாக அவர் கருதினார் உயிரை காப்பாற்ற மற்றும் அவருக்கு நன்றி தெரிவிக்க, அவர் ஒரு செய்தார் பணம் நன்கொடை இந்தக் கோயிலை நடத்திய துறவியிடம்.

பல அர்த்தங்கள்

இவ்வாறு, மேனேகி நெகோ அதன் உரிமையாளருக்கு செல்வத்தையும் அதிர்ஷ்டத்தையும் கொண்டு வரும், அதனால்தான் இது பெரும்பாலும் உண்டியல் அல்லது சாவிக்கொத்தை வடிவத்தில் காணப்படுகிறது.

இந்த சிலையின் ஒவ்வொரு விவரமும் முக்கியமானது:

  • மணி நெக்லஸ் : எடோ காலத்தில், பணக்கார வீடுகளில் பூனைகள் சிவப்பு காலர்களை அணிந்திருந்தன, அவை இந்த நிறத்தின் பூக்களால் செய்யப்பட்டன: சிசிரிமென். இதனால் காட்டுப் பூனைகள் குறைந்த அதிர்ஷ்டம் கொண்ட உரிமையாளர்களிடமிருந்து வேறுபடுகின்றன. மேலும், அவர்கள் எங்கிருக்கிறார்கள் என்பதை அறிய மணி பயன்படுத்தப்பட்டது.
  • பச்சை பக்கவாட்டு ஸ்டீக் : சில சிலைகளில், மேனேகி நெகோ பச்சை நிற பையுடன் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இது ஒரு புத்த அர்த்தத்தைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் நோய்வாய்ப்பட்ட மற்றும் இறக்கும் குழந்தைகளின் பாதுகாவலரான ஜிசோ போதிசத்வா தெய்வத்தை குறிக்கிறது.
  • அவன் பாதங்களில் இருக்கும் துண்டு : அது கோபன்! எடோ காலத்தின் நாணயம், மேனேகி நெகோ அதன் உரிமையாளருக்கு செல்வத்தை கொண்டு வருவதை மீண்டும் நமக்கு நினைவூட்டுகிறது.
  • பாத சைகை : காலின் தேர்வு முக்கியமானது. உண்மையில், அவர் தனது இடது பாதத்தை உயர்த்தினால், அது வர்த்தகத்தில் வாடிக்கையாளர்களை ஈர்ப்பதற்காக இருக்கும், அதே நேரத்தில் அவர் தனது வலது பாதத்தை உயர்த்தினால், அவர் அதிர்ஷ்டத்தை ஈர்த்து, இந்த வாடிக்கையாளர்களை பணத்தை செலவழிக்க அழைப்பார். இந்த நன்மைகளை இணைக்க சில சமயங்களில் இரண்டு கால்களையும் உயர்த்தலாம்.
ஜப்பானிய பூனை மனேகி நெகோ
கடன்கள்: theineworld / iStock

ஜப்பானியர்கள் விரும்பும் ஒரே பூனை?

அங்கிருந்து வெகு தொலைவில்! இருப்பினும், மானேகி நெகோ ஜப்பானியர்களின் விருப்பமான பூனை, ஏனெனில் அது நாட்டில் ஒரு முக்கிய இடத்தைப் பிடித்துள்ளது. உண்மையில், அனைத்து செப்டம்பர் 29 மேனேகி நெகோ தினம். “குரு ஃபுகு மனேகி-நேகோ மட்சூரி” போன்ற திருவிழாக்களை நாங்கள் ஏற்பாடு செய்கிறோம் அதிர்ஷ்ட திருவிழா.

எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, பல பூனைகள் உள்ளன ஜப்பானிய அனிமேஷன் திரைப்படங்கள் அல்லது பிராண்ட் சின்னமாக, மிகவும் பிரபலமானது ஹலோ கிட்டி.

பூனைகளில் இரைப்பை அழற்சி என்றால் என்ன?

என் குதிரை எந்த விலங்குகளுடன் வாழ முடியும்?