பூனைகளில் இரைப்பை அழற்சி என்றால் என்ன?

உங்கள் பூனை வாந்தி எடுக்கிறது மற்றும் அதன் நிலை மோசமடைந்து வருவதாகத் தெரிகிறது, ஆனால் அதன் அசௌகரியத்திற்கான காரணத்தை அடையாளம் காண்பதில் சிக்கல் உள்ளதா? அவர் இரைப்பை அழற்சியால் பாதிக்கப்பட்டவராக இருக்கலாம், இந்த விஷயத்தில் அவருக்கு சிகிச்சையளிக்க இந்த நோயைப் பற்றி மேலும் தெரிந்து கொள்வது அவசியம்.

இரைப்பை அழற்சி என்றால் என்ன?

இரைப்பை அழற்சி என்பது ஏ வயிற்றுப் புறணியின் வீக்கம் பூனையின். இரண்டு வகைகள் உள்ளன, கடுமையான இரைப்பை அழற்சி ஒரு முறை ஏற்படும் மற்றும் நீண்ட காலத்திற்கு நாள்பட்ட இரைப்பை அழற்சி. இரைப்பை அழற்சி இனம் அல்லது வயதைப் பொருட்படுத்தாமல் அனைத்து பூனைகளையும் பாதிக்கலாம். இந்த நோய் பூனைகளில் மிகவும் பொதுவானது, ஏனெனில் அது இருக்கலாம் பல காரணங்கள்.

இரைப்பை அழற்சிக்கான காரணங்கள்

இரைப்பை அழற்சிக்கான காரணங்கள் பல. இங்கே சில உதாரணங்கள்:

  • மோசமான ஊட்டச்சத்து
  • உணவு விஷம்
  • உட்கொண்ட வெளிநாட்டு உடல் அல்லது நச்சு பொருட்கள்
  • உணவு முறை மாற்றம்
  • மன அழுத்தம்
  • சில மருந்துகளை எடுத்துக்கொள்வது (எதிர்ப்பு அழற்சி)

நீங்கள் இருப்பது அவசியம் ஒரு கால்நடை மருத்துவரை அணுகவும் இரைப்பை அழற்சிக்கான காரணத்தை புரிந்துகொண்டு அதற்கு சிகிச்சை அளிக்க வேண்டும்.

பூனை சாப்பிடுகிறது
கடன்: iStock

இரைப்பை அழற்சியின் அறிகுறிகள்

உங்களை எச்சரிக்க வேண்டிய முதல் அறிகுறிகள் மீண்டும் மீண்டும் வாந்தி (மாதத்திற்கு ஒரு முறைக்கு மேல்). உண்மையில், கடுமையான இரைப்பை அழற்சியின் போது, ​​உங்கள் பூனைக்கு பல வலி வாந்திகள் இருக்கும். அவர் இரத்தம் மற்றும் பித்தத்தை வாந்தி எடுக்கலாம். பூனையின் பொதுவான நிலை மோசமடையக்கூடும் எதுவும் செய்யவில்லை என்றால் விரைவாக. அவரது பசி குறையும், பின்னர் அவர் எடை இழக்க நேரிடும். பூனையும் சோர்வாக இருக்கும் மற்றும் மிகவும் நீரிழப்புடன் இருக்கும். எனவே நாம் முயற்சி செய்ய வேண்டும் அவரை முடிந்தவரை குடிக்கச் செய்யுங்கள்.

நாள்பட்ட இரைப்பை அழற்சியானது சிகிச்சையளிக்கப்படாத கடுமையான இரைப்பை அழற்சியைத் தொடரலாம். அறிகுறிகள் சுழற்சி முறையில் ஏற்படும். இருப்பினும், நாள்பட்ட இரைப்பை அழற்சி ஏற்படலாம் மிகவும் தீவிரமான பிரச்சனைகளை மறைக்கவும் நீரிழிவு, ஒவ்வாமை அல்லது கட்டிகள் போன்றவை.

இந்த அறிகுறிகளை நீங்கள் கவனித்தால், உங்கள் பூனையை வெளியில் அழைத்துச் செல்வதைத் தவிர்க்கவும், ஏனெனில் அது தன்னைத்தானே விடுவித்துக் கொள்ள புல்லை விழுங்கும். இது இரைப்பை அழற்சியை சிக்கலாக்கும்.

இரைப்பை அழற்சியின் அபாயத்தைக் குறைக்க சில தீர்வுகள் உள்ளன. முதலில், உங்கள் பூனை எதையும் சாப்பிடாமல் கவனமாக இருக்க வேண்டும் (உங்கள் பூனை வெளியே சென்றால், அது அதிக ஆபத்துக்களை எடுக்கும், எனவே குடல் ஒட்டுண்ணிகளுக்கு எதிரான தடுப்பு பற்றி சிந்தியுங்கள்). நீங்கள் அவரது உணவை மாற்றினால், அதை படிப்படியாக செய்யுங்கள். அதனால் அவரது உயிரினம் தொந்தரவு இல்லை. ஒரே தட்டில் பல விலங்குகள் சாப்பிடக்கூடாது, கைகளை கழுவுதல் போன்ற சில விதிகளையும் நீங்கள் மதிக்க வேண்டும்.

சிகிச்சைகள்

வெளிப்படையாக, உங்கள் பூனை உருவாக்கிய இரைப்பை அழற்சியைப் பொறுத்து, சிகிச்சைகள் வித்தியாசமாக இருக்கும். நாள்பட்ட இரைப்பை அழற்சிக்கான தீர்வு கனமானதாகவும், காலப்போக்கில் நீடிக்கும்.

உங்கள் பூனைக்கு நாள்பட்ட இரைப்பை அழற்சி இருந்தால், அது அவசியம் எளிதில் ஜீரணிக்கக்கூடிய உணவைக் கொடுங்கள் (எனவே நார்ச்சத்து நிறைந்த உணவுகளை குறைக்கவும்). அவர் நிறைய வாந்தி எடுத்தால், அது முக்கியம் அவரை நீரேற்றமாக வைத்திருங்கள். மேலும், உங்கள் பூனையை வெளியே விடுவதைத் தவிர்க்கவும், ஏனெனில் அது இரைப்பை அழற்சியை மோசமாக்கும் வெளிநாட்டு உடல்களை விழுங்கக்கூடும்.

அறிகுறிகளின் காரணம் மற்றும் தீவிரத்தை பொறுத்து, கால்நடை மருத்துவர் கொடுக்கலாம் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் தொற்று பாக்டீரியாவாக இருந்தாலும் கார்டிகோஸ்டீராய்டுகளாகவும் இருந்தால். இவை உதாரணங்கள். காரணத்தைக் கண்டறிந்து சரியான சிகிச்சையைக் கண்டறிய உங்கள் கால்நடை மருத்துவரைப் பார்ப்பது மிகவும் முக்கியம்.

பூனை பானங்கள்
கடன்: dinachi / iStock

நாய்கள், கொரோனா வைரஸுக்கு எதிரான புதிய ஆயுதமா?

இந்த அதிர்ஷ்ட சிலை எங்கிருந்து வருகிறது?