நாய்கள் மற்றும் பூனைகளுக்கு உண்மையான ஆபத்து

இப்போது 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக, எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகள் நம் வீடுகளை கவர்ந்திழுக்கும் வாக்குறுதியுடன் படையெடுத்துள்ளன: புகைபிடிப்பதை விட்டுவிடுவோம். சிலருக்கு இது பயனுள்ளதாக இருக்கும், மற்றவர்களுக்கு அவ்வளவு இல்லை. எப்படியிருந்தாலும், இந்த சிறப்பு சிகரெட்டுகள் ஆரோக்கியத்தில் அவற்றின் உண்மையான தாக்கம் குறித்து விஞ்ஞான சமூகத்தில் சூடான விவாதங்களை எழுப்புகின்றன. ஆனால் விலங்குகளைப் பொறுத்தவரை, எந்த விவாதமும் இல்லை. உண்மையில், அவை விஷம், குறிப்பாக நாய்கள் மற்றும் பூனைகளில் கடுமையான அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்துகின்றன. விளக்கங்கள்.

கேள்விக்குரிய நிகோடின்

தி நிகோடின் விஷம் இப்போது நாய்கள் மற்றும் பூனைகளில் அசாதாரணமானது அல்ல. உண்மையில், அவர்கள் எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகளுக்கு, குறிப்பாக தங்கள் சொந்த வீடுகளில் அடிக்கடி வெளிப்படுவார்கள். ஆனால் என்ன மிகவும் ஆபத்தானது?

உண்மையில், அது திரவ நிகோடின் இது செல்லப்பிராணிகளுக்கு ஒரு உண்மையான விஷமாக மாறும். உண்மையில், தி தோட்டாக்கள் எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகள் பெரும்பாலும் திரவ நிகோடின் மூலம் நிரப்பப்படுகின்றன. சில நேரங்களில் அவை கூட கொண்டிருக்கும் அதிக செறிவூட்டப்பட்ட நிலைகள் பாரம்பரிய சிகரெட்டை விட.

மின்னணு சிகரெட் திரவங்கள்
கடன்: librakv / iStock

மேலும் பேசவே வேண்டாம் திரவங்களை நிரப்பவும். உண்மையில், பிந்தையது 100 மில்லிகிராம் நிகோடினைக் கொண்டிருக்கலாம் (எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகளில் அதிகபட்சம் 24 மில்லிகிராம் வரை). இந்த மறு நிரப்பல்கள் பின்னர் நீர்த்த மின்னணு சிகரெட் தோட்டாக்களை நிரப்பும் போது.

ஆனால், பெரும்பாலான திரவங்கள் இருப்பதால் வாசனைகள் (வெண்ணிலா, ஸ்ட்ராபெரி, மிட்டாய் …), அவை குறிப்பாக மாறிவிடும் கவர்ச்சிகரமான நாய்கள் மற்றும் பூனைகளுக்கு. இதனால், அவர்கள் அதை உட்கொள்வது சில நேரங்களில் நடக்கும். இந்த வழக்கில், போதை உறுதி செய்யப்படுகிறது.

நிகோடின் விஷத்தின் அறிகுறிகள்

ஒரு நாய் அல்லது பூனை நிகோடின் கொண்ட திரவத்தை விழுங்கினால், அவை ஒரு மணி நேரத்திற்குள் பின்வரும் அறிகுறிகளைக் காண்பிக்கும்: வாந்தி, மிகை உமிழ்நீர், வயிற்றுப்போக்கு, வலுவான கிளர்ச்சி, அதிகரித்த இதய துடிப்பு.

விலங்கு அதிக அளவு நிகோடினை உட்கொண்டால், நடுக்கம் தோன்றலாம், தொடர்ந்து வலிப்புத்தாக்கங்கள்ஒரு ஆழமான உடன் சோம்பல்ஒரு தசை பலவீனம்இன் சுவாசிப்பதில் சிரமம்ஒரு கார்டியாக் அரித்மியா இறுதியாக இருந்து இறந்த.

எல்லா சந்தர்ப்பங்களிலும், நிகோடின் உட்கொண்டதாகக் கருதப்படுகிறது a கால்நடை அவசரநிலை. எந்தவொரு அசம்பாவிதமும் ஏற்படாமல் இருக்க, எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகள் மற்றும் தொடர்புடைய அனைத்து பொருட்களையும் வைத்திருப்பது அவசியம் எட்டவில்லை விலங்குகள்.

மற்றும் நீராவி?

தி சுகாதார விளைவுகள் எலக்ட்ரானிக் சிகரெட்டுகளால் தயாரிக்கப்படும் நீராவி இன்னும் தெளிவாக இல்லை. எவ்வாறாயினும், இந்த விஷயத்தில் முதல் ஆய்வுகள் அது ஒரு பிரதிநிதித்துவம் செய்ய முடியும் என்பதைக் காட்டுகின்றன சில ஆபத்து மனிதர்களுக்கும் விலங்குகளுக்கும்.

உண்மையில், உண்மை vaping உள்ளே காற்றின் தரத்தை மோசமாக்குகிறது நிகோடின், ஹைட்ரோகார்பன் மற்றும் அலுமினியத்தின் செறிவை அதிகரிப்பதன் மூலம். இருப்பினும், இந்த துகள்கள் அனைத்தும் நெருங்கிய தொடர்புடையவை நுரையீரல் புற்றுநோய் மற்றும் இருதய நோய்…

நல்ல அல்லது கெட்ட யோசனை?

விலங்குகளைப் பராமரிப்பதற்கான 5 மென்மையான நடைமுறைகளில் கவனம் செலுத்துங்கள்