நல்ல அல்லது கெட்ட யோசனை?

BARF என்றும் அழைக்கப்படும் பூனைகளுக்கான மூல இறைச்சி உணவைப் பற்றி நீங்கள் கேள்விப்பட்டிருக்கலாம். உங்கள் தலைமுடிக்கு உணவளிப்பது நல்லதா கெட்டதா?

BARF உணவு என்றால் என்ன?

BARF என்ற சொல்லுக்கு பிரெஞ்சு மொழியில் அர்த்தம். உயிரியல் ரீதியாக பொருத்தமான மூல உணவு ». எனவே இலக்கு எங்கள் பூனை நண்பர்களுக்கு முற்றிலும் பச்சை உணவைக் கொடுங்கள்வீட்டு ரேஷன்களைப் போலல்லாமல், இது மிகவும் மாறுபட்டது.

இந்த உணவு மனிதர்களுக்கு பரிந்துரைக்கப்படவில்லை, ஏனெனில் இது ஆபத்தானதாகக் கருதப்படுகிறது, ஆனால் பூனைகளுக்கும் இதுவா?

பூனை, ஒரு மாமிச விலங்கு

பூனைகள் மாமிச விலங்குகள் மற்றும் வேட்டையாடுபவர்கள், எனவே அவை இறைச்சி மற்றும் பறவைகள் அல்லது கொறித்துண்ணிகள் போன்ற இரையை உண்ணப் பழகிவிட்டன. எனவே அவர்களின் செரிமான அமைப்பு இன்னும் பழைய உணவுக்கு ஏற்றதாகவே உள்ளது.

இனிமேல், பூனைகள் தொழில்துறை உணவை சாப்பிடுகின்றன, ஆனால் அது அவர்களின் வயிற்றுக்கு முற்றிலும் பொருந்தாது என்று தெரிகிறது.

பூனை சாப்பிடுகிறது
கடன்கள்: AaronAmat/iStock

பூனைகளுக்கு பச்சையான இறைச்சி உணவு, ஒரு நாளைக்கு 3 வேளை உணவு அவசியம். இத்திட்டத்தில், இறைச்சியில் 60 முதல் 80% வரை பச்சையாக இருக்க வேண்டும்.

பூனை தசை இறைச்சியை மட்டுமல்ல, இதயம், நுரையீரல் அல்லது கல்லீரல் போன்ற குடல்களையும் சாப்பிட வேண்டும். அவர் கோழி, ஆட்டுக்குட்டி, மாட்டிறைச்சி, வான்கோழி அல்லது வாத்து போன்ற இறைச்சிகளை உண்ணலாம். மறுபுறம், காட்டுப்பன்றி இறைச்சி முற்றிலும் தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது, ஏனெனில் அது கொடிய நோய்களை ஏற்படுத்தும்.

BARF உணவின் நன்மைகள்

BARF உணவு பூனைகளின் வயிற்றுக்கு ஏற்றது. உண்மையில், அவை சமைத்த இறைச்சியை விட பச்சை இறைச்சியை நன்றாக ஜீரணிக்கின்றன. கருத்தில் கொள்ளவில்லை தொழில்துறை உணவு (குரோக்வெட்டுகள், பேட்ஸ்) நீண்ட காலத்திற்கு மாற்ற முடியாத விளைவுகளுடன் நோய்களுக்கு காரணமாக இருக்கலாம்..

தங்கள் பூனைக்கு இந்த வகையான உணவைக் கொடுக்கும் உரிமையாளர்கள் தங்கள் விலங்குக்கு ஒரு இருப்பதையும் கவனித்திருக்கிறார்கள் சிறந்த வாய் ஆரோக்கியம். உண்மையில், பச்சை இறைச்சியை அடிப்படையாகக் கொண்ட உணவு, தொழில்துறை உணவைப் போலல்லாமல், இயற்கையாகவே டார்ட்டருக்கு எதிராக போராட உதவுகிறது. தி சருமம் ஆரோக்கியமாகவும், கோட் பளபளப்பாகவும் இருக்கும்.

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : உங்கள் பூனைக்கு பச்சை இறைச்சி கொடுக்க நீங்கள் திட்டமிட்டால், முதலில் அது அவசியம் கால்நடை மருத்துவரிடம் ஆலோசனை பெறவும் !

BARF உணவின் தீமைகள் மற்றும் ஆபத்துகள்

இருப்பினும், பச்சை இறைச்சியை உண்பது ஆபத்துகளைக் கொண்டுள்ளது. உண்மையில், பச்சை இறைச்சி புழுக்கள், பாக்டீரியா அல்லது ஒட்டுண்ணிகளால் மாசுபடுத்தப்படலாம். எனவே இந்த உணவு இளம் மற்றும் வயதான, அதிக உணர்திறன் கொண்ட பூனைகளுக்கு மிகவும் ஆபத்தானது.

மேலும், அதை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்வது அவசியம் இறைச்சியை உறைய வைப்பது எந்த விதத்திலும் ஆபத்துக்களை நீக்காது ! சாத்தியமான ஆபத்துக்களை அகற்றுவதற்கான ஒரே வழி இறைச்சியை சமைக்க வேண்டும். கூடுதலாக, இறைச்சியை உறைய வைப்பது பூனைகளுக்கு தேவையான புரதமான டாரைனின் அளவைக் குறைக்கிறது.

கோடையில், ஸ்பைக்லெட்டுகளைக் கவனியுங்கள்!

நாய்கள் மற்றும் பூனைகளுக்கு உண்மையான ஆபத்து