கோடையில், ஸ்பைக்லெட்டுகளைக் கவனியுங்கள்!

ஸ்பைக்லெட்டுகள் உலர்ந்த புற்கள் ஆகும், அவை நமக்கு பிடித்த நான்கு கால் நண்பர்களின் ஆடைகள் மற்றும் முடிகளில் எளிதில் ஒட்டிக்கொள்கின்றன. வசந்த காலத்தின் முடிவில் இருந்து மற்றும் கோடை முழுவதும், நீங்கள் எச்சரிக்கையாக இருக்க வேண்டிய உண்மையான ஆபத்தை அவை பிரதிபலிக்கின்றன.

களப் பயணத்திற்குப் பிறகு எப்போதும் உங்கள் விலங்கைப் பரிசோதிக்கவும்

ஸ்பைக்லெட்டுகள் பொதுவாகக் காணப்படும் உயரமான புல்வெளிகள். அவை நாய்கள் மற்றும் பூனைகளின் முடிகளில் ஒட்டிக்கொண்டிருக்கும் படிப்படியாக தங்களை தங்கள் துவாரங்களுக்குள் அறிமுகப்படுத்துங்கள் அல்லது அவர்களின் தோலில் அவர்களுக்கு நன்றி கூரான கால். குறிப்பாக, அவை காதுகள், நாசி, கண்கள், வாய், பிறப்புறுப்பு பாதை, பட்டைகளுக்கு இடையில், முதலியன ஊடுருவ முடியும்.

மிகவும் ஆபத்தானது, ஸ்பைக்லெட்டுகள் அனைத்து உறுப்புகளையும் துளைக்க முடியும் அவர்கள் வழியில் சந்திக்கிறார்கள். எனவே, உங்கள் பூனை அல்லது நாயின் உடலில் ஸ்பைக்லெட் நுழைந்திருப்பதைக் குறிக்கும் எந்த எதிர்வினையும் இல்லை என்பதைச் சரிபார்க்க வேண்டியது அவசியம்.

அப்படியானால், விலங்கு அதன் காதில் இருந்து எதையாவது கசக்கிவிடுவது போல் தொடர்ந்து தலையை ஆட்டும். கீறிவிடும் அல்லது தலையை சாய்ப்பார். அவர் ஒரு கண்ணை மூடிக்கொண்டு, தேய்த்து, கண்ணில் இருந்து வெளியேற்றலாம். அவரும் இருக்க வாய்ப்புள்ளது தீவிரமாக நக்குகிறது கால்களுக்கு இடையில் ஒரு வகையான சிவப்பு பொத்தான் அல்லது அவர் திடீரென்று நொண்டிப்போனார். அதேபோல், அவர் வெறித்தனமாக தும்மலாம் அல்லது இருமலாம்.

ஸ்பைக்லெட் இருந்தால் என்ன செய்வது?

உங்கள் விலங்கின் உடலில் ஸ்பைக்லெட் இருப்பதாக நீங்கள் சந்தேகித்தால், உடனடியாக கால்நடை மருத்துவரிடம் அழைத்துச் செல்லுங்கள். அவர் ஒருவரே அதை நீக்க முடியும். ஒரு விலங்கின் உடலில் அதிக நேரம் இருக்கும் ஸ்பைக்லெட் ஏற்படலாம் கடுமையான சேதம் நோய்த்தொற்றுகள், புண்கள், புண்கள்… இது சுவாசக் குழாயை கூட அடைந்து கடுமையான சேதத்தை ஏற்படுத்தும்.

ஸ்பைக்லெட்
கடன்: கர்ட் ஸ்டூபர்/விக்கிமீடியா காமன்ஸ்

விரைவில் விலங்கு அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது கால்நடை மருத்துவம், ஸ்பைக்லெட்டை அகற்றுவது எளிதாக இருக்கும். நாய் அல்லது பூனையின் உடலுக்குள் புல் கூண்டு மிக ஆழமாக நுழைந்தவுடன், ஏ மயக்க மருந்து அவசியமாக இருக்கலாம்.

தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய தடுப்பு நடவடிக்கைகள்

இதுபோன்ற விபத்துகளைத் தடுக்க, இது நல்லது முடியை ஒழுங்கமைக்கவும் கோடையின் நெருங்கி வரும் நேரத்தில் அவரது விலங்கு, குறிப்பாக துளைகள் மற்றும் கால்களின் முனைகளின் மட்டத்தில். இது ஸ்பைக்லெட் அதன் முடிகளில் ஒட்டிக்கொண்டிருக்கும் அபாயத்தைக் குறைக்கும். ஒரு கொண்ட விலங்குகள் நீண்ட, சுருள் கோட் குறிப்பாக பாதிக்கப்படுகின்றன.

தோட்ட உரிமையாளர்களுக்கு, இது பரிந்துரைக்கப்படுகிறது அனைத்து உலர்ந்த புல் நீக்க இடத்தைப் பாதுகாக்க.

இறுதியாக, உலர்ந்த புல்வெளியில் நடப்பதைத் தவிர்ப்பது பாதுகாப்பான விஷயம்.

உங்கள் குதிரையை காலில் வேலை செய்து மரியாதை பெறுவது எப்படி?

நல்ல அல்லது கெட்ட யோசனை?