இந்த தனித்துவமான பறவை பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்!

தினசரி அடிப்படையில், ஒரு பழத்தைத் தவிர வேறு எதையாவது குறிக்க கிவியைத் தூண்டுவது அரிது… இன்னும், அதே பெயரில் ஒரு சிறிய பறவையுடன் பொதுவான ஒன்று உள்ளது, ஏனெனில் அவை இரண்டும் நியூசிலாந்தைச் சேர்ந்தவை. . இது ஒப்பீட்டளவில் நமக்குத் தெரியாதது என்றால், அது உலகின் முடிவில் இந்த நாட்டில் இருந்து வெகு தொலைவில் உள்ளது!

1. இது நியூசிலாந்தின் சின்னம்

இந்த நாட்டில் வசிப்பவர்கள் கிவிகள் என்று செல்லப்பெயர் சூட்டப்பட்டுள்ளனர் என்பது உங்களுக்குத் தெரியாமல் இருக்கலாம். இதை கொடுத்தது உண்மையில் விலங்குதான் நட்பு புனைப்பெயர் மற்றும் மக்களிடையே மிகவும் பரவலாக உள்ளது. இந்த சிறிய பறவை உண்மையில் அடையாளமாக பயன்படுத்தப்படுகிறது தனித்துவம் மற்றும் இயற்கை செல்வம் மற்றும் இந்த நாட்டின் கலாச்சாரம்.

ஏற்கனவே மவோரிகளுக்கு, கிவி ஒரு விலைமதிப்பற்ற விலங்கு மற்றும் கௌரவத்திற்கு ஒத்ததாக இருந்தது. இன்று, அது ஒரு அதே வழியில் கருதப்படுகிறது மற்றும் பாதுகாக்கப்படுகிறது தேசிய பொக்கிஷம்.

கிவி பறவை குழு
கடன்கள்: iStock / Fyletto

2. இது ஒரு உள்ளூர் விலங்கு

நியூசிலாந்தைத் தவிர வேறு எங்கும் கிவியைப் பார்க்க முடியாது. இது உண்மையில் ஒரு உள்ளூர் இனமாகும், இது பல நூற்றாண்டுகளாக வளர்ந்தது, மேலும் இது ஒரு பகுதியாகும் பாரம்பரிய விலங்கினங்கள்.

ஆனால் கவனமாக இருங்கள், எப்படி காட்டுவது என்பதை அறிவது நல்லது பொறுமை காட்டில் ஒரு கிவி பார்க்க. காடுகளின் புரவலன்கள், இந்த விலங்குகள் மிகவும் பயமுறுத்தும் மற்றும் முக்கியமாக இரவில் வெளியே செல்லுங்கள். எனவே அவர்களை சந்திப்பது அரிது.

3. கிவி பழத்தில் 5 கிளையினங்கள் உள்ளன

அவை ஒரு பிரதேசத்தில் மட்டுமே இருக்கலாம், ஆனால் கிவிகள் இன்னும் 5 தனித்தனி கிளைகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளன. மிகவும் பொதுவானது பழுப்பு கிவி. இந்த பறவைகள் ஈமு மற்றும் அதே குடும்பத்தைச் சேர்ந்தவை ஒரே மாதிரியாக பார்க்க அவர்களுக்கு இடையே இன்னும் நிறைய.

அவர்களின் பார்வை மிகவும் வளர்ச்சியடையவில்லை என்றால், அது அவர்களால் ஈடுசெய்யப்படுகிறது வாசனைஅவர்கள் உணவைத் தேடப் பயன்படுத்துகிறார்கள் – முக்கியமாக பூச்சிகள்.

4. இது பறக்காது

கிவி உண்மையில் பறக்க தங்கள் இறக்கைகளைப் பயன்படுத்தாத பறவைகளின் மிகவும் மூடிய வட்டத்தின் ஒரு பகுதியாகும். எல்’வேட்டையாடுபவர்கள் இல்லாதது நியூசிலாந்தில் தரையில் (உதாரணமாக பாம்புகள் இல்லை) தரையில் தங்க அனுமதித்தது.

கிவி
கடன்கள்: iStock / JohnCarnemolla

இயற்கையான பரிணாம வளர்ச்சியின் மூலம், அவற்றின் இறக்கைகள் வெறுமனே மறைந்துவிட்டன. ஆனால் தீவில் மனிதர்களின் வருகை – மேலும் ஐரோப்பிய குடியேறிகளின் வருகை – இந்த சிறிய பறவைகளின் சூழலை மாற்றியுள்ளது.

5. இது அழியும் அபாயத்தில் உள்ளது

உண்மையில், கிவி இன்று ஆபத்தில் உள்ளது. இன்று நாடு முழுவதும் 70,000க்கும் குறைவானவர்கள் இருப்பதாக WWF மதிப்பிட்டுள்ளது. நீண்ட காலமாக செழித்து வளர்ந்த இந்த இனம் இப்போது அ அதன் தொழிலாளர் எண்ணிக்கையில் கவலைக் குறைவு.

இது குறிப்பாக அவர்களின் காரணமாகும் பலவீனம் ஃபெரெட்டுகள் அல்லது எலிகள் போன்ற அவற்றின் வேட்டையாடுபவர்களுக்கு எதிராக, அவை உருவாகியுள்ளன. இருந்து பாதுகாப்பு தீர்வுகள் அவர்களுக்கு நிவாரணம் மற்றும் உதவி செய்ய அதிகாரிகளால் வைக்கப்படுகின்றன.

உங்கள் குதிரையுடன் வேலையை மாற்ற 6 நல்ல யோசனைகள்

உங்கள் குதிரையை காலில் வேலை செய்து மரியாதை பெறுவது எப்படி?