உங்கள் குதிரையுடன் நல்ல தொடக்கத்தைப் பெறுவதற்கான 10 குறிப்புகள்!

எத்தாலஜி என்பது விலங்குகளின் நடத்தை பற்றிய ஆய்வு. குதிரை சவாரியில், இந்த ஒழுக்கம் மேலும் மேலும் பரவலாகி வருகிறது. நல்ல காரணத்திற்காக, இது உங்கள் குதிரையுடன் உண்மையான பிணைப்பைப் புரிந்துகொண்டு நிறுவ அனுமதிக்கிறது. இது ஒரு நீண்ட ஆனால் மிகவும் பணக்காரப் படைப்பாகும், இது குதிரை சவாரியை வேறு கண்ணோட்டத்தில் புரிந்துகொள்ள உங்களை அனுமதிக்கிறது. எத்தோலாஜிக்கல் ரைடிங்கைத் தொடங்க சில குறிப்புகள்!

நெறிமுறை மற்றும் நெறிமுறை சவாரி ஆகியவற்றை வேறுபடுத்துங்கள்

எத்தோலாஜிக்கல் ரைடிங் என்பது விஞ்ஞான நெறியாளரின் வேலையிலிருந்து வேறுபட்டது. உண்மையில், நெறிமுறை நிபுணர் விலங்குகளைப் புரிந்துகொள்வதற்காக அவற்றின் நடத்தைகளைக் கவனிக்கிறார். நெறிமுறை சவாரி என்பது ஒரு போன்றது குறிப்பிட்ட கல்வி மற்றும் பயிற்சி நுட்பம் பாரம்பரிய சவாரியிலிருந்து மென்மையான மற்றும் வேறுபட்ட முறைகளைப் பயன்படுத்துதல்.

நெறிமுறை வல்லுநர் பல்வேறு நடத்தைகளில் அறிவியல் அறிவைக் கொண்டுவருகிறார். இந்த அறிவு குதிரைகளுக்கு புதிய கல்விக் கருத்துக்களைப் பயன்படுத்துவதற்கும் வளர்ச்சியடைவதற்கும் பயனுள்ளதாக இருக்கும் அவர்களுடன் ஒரு புதிய தொடர்பு.

உண்மையில், குதிரை நெறிமுறையை நெறிமுறை சவாரியிலிருந்து வேறுபடுத்துவதும் அவசியம். உண்மையில், குதிரை நெறிமுறை என்பது குதிரை நடத்தை பற்றிய அறிவியல். எத்தோலாஜிக்கல் ரைடிங் என்பது அறிவியல் நெறியாளர்களால் செய்யப்பட்ட அவதானிப்புகளால் ஈர்க்கப்பட்ட பயிற்சியாகும். இது ஒரு நடைமுறை சவாரி செய்பவர் தனது குதிரையுடன் பேச கற்றுக்கொள்கிறார்அதனுடன் இணைக்க நீங்கள் அதன் மீது ஏறலாம்.

மற்றும் அது அனைத்து தொடங்குகிறது காலில் வேலை. இது பொறுமை, விருப்பம் மற்றும் ஈடுபாடு பற்றியது. அவரது குதிரையுடன் உண்மையான பிணைப்பை உருவாக்குவதே இதன் நோக்கம்.

குதிரை
கடன்கள்: Pezibear/Pixabay

1. மரியாதை மற்றும் நம்பிக்கையைப் பெறுங்கள்

உங்கள் குதிரையுடன் மரியாதை மற்றும் நம்பிக்கை ஒரு நல்ல உறவுக்கு அவசியம். உண்மையில், வேலையைத் தொடங்குவது முக்கியம் ஒரு ஆரோக்கியமான அடித்தளம். நீங்கள் ஒரு பிணைப்பு மற்றும் நெறிமுறைக் கல்வியைத் தொடங்க விரும்பினால், உங்கள் குதிரையுடன் முழுமையாக இருப்பது முக்கியம், அதாவது ஒவ்வொரு சூழ்நிலையிலும் ஒருவருக்கொருவர் சொல்லுங்கள், ஒருவருக்கொருவர் எதிராக அல்ல.

சில குதிரைகளுக்கு, மரியாதை பெறுவது மிகவும் கடினம் மற்றும் நேரத்தை எடுத்துக்கொள்ளும். பின்னர் அடிக்கடி மீண்டும் செய்ய வேண்டியது அவசியம். ஆனால் இந்த பரஸ்பர மரியாதையை மெதுவாக, குதிரைக்கும் சவாரிக்கும் இடையில் நிலைநிறுத்துவது மிகவும் முக்கியம்.

2. அங்கு செல்ல ஆசை வேண்டும்

எந்த ரகசியமும் இல்லை, அது நேரம் எடுக்கும், ஆனால் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக மன உறுதி, பொறுமை மற்றும் அமைதி அவரது குதிரையுடன் உண்மையான உறவை ஏற்படுத்த. நீங்கள் வேலையைச் செய்ய விரும்பினால், அவசரப்பட வேண்டாம், உங்கள் நேரத்தை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள், இதன் விளைவாக மிகவும் வலுவானதாகவும் நம்பகமானதாகவும் இருக்கும்.

நீங்கள் ஒரு நாள் செயல்படவில்லை என்றால், பரவாயில்லை, உங்களை கட்டாயப்படுத்த வேண்டியதில்லை ! முக்கிய விஷயம் என்னவென்றால், உங்கள் குதிரையுடன் நல்ல நேரம் இருக்க வேண்டும், இதனால் உறவு எப்போதும் நேர்மறையாக இருக்கும்.

3. வற்புறுத்தாதீர்கள் / வருத்தப்படாதீர்கள்

உங்கள் குதிரையைப் பார்க்க நீங்கள் செல்லும்போது, ​​​​உங்கள் கவலைகளை ஒதுக்கி வைப்பது முக்கியம். நல்ல காரணத்திற்காக, குதிரைகள் மற்றும் பொதுவாக விலங்குகள், குறிப்பாக நம் உணர்வுகளுக்கு உணர்திறன். நாம் சோகமாகவோ, சோர்வாகவோ அல்லது கோபமாகவோ இருந்தால், அவர்கள் அதை உணர்கிறார்கள், இந்த உணர்ச்சிகள் அவர்களைப் பாதித்து, நம் மீதான அவர்களின் நம்பிக்கையை அசைத்துவிடும்.

நீங்கள் கோபமாக இருந்தால், உங்கள் குதிரையுடன் எதையும் முயற்சிப்பதில் அர்த்தமில்லை. எனவே, அவருடன் எந்த தொடர்பும் முன், உறுதியாக இருக்க வேண்டும் உங்கள் உணர்ச்சிகளை அனுப்புங்கள்.

4. நேர்மறை மற்றும் எதிர்மறை வலுவூட்டலின் கொள்கை

நெறிமுறை சவாரி தொடங்க, நேர்மறை வலுவூட்டல் மற்றும் எதிர்மறை வலுவூட்டல் ஆகியவற்றின் பொருளைப் புரிந்துகொள்வது அவசியம். பாரம்பரியமான சவாரி செய்வதால் இவை நமக்குத் தெரியாத செயல்கள் அல்ல.

எதிர்மறை வலுவூட்டல் என்பது குதிரையின் மீது விரும்பத்தகாத அழுத்தத்தை (அவரை பின்வாங்கச் செய்ய மார்பில் அழுத்தம் போன்றவை) அவர் எதிர்பார்த்த செயலைச் செய்யும் வரை. கோரிக்கையை நிறைவேற்றிய போது, நாங்கள் உடனடியாக அழுத்தத்தைக் குறைத்து அவரை வாழ்த்துகிறோம்.

குதிரையின் உந்துதல் மற்றும் தகுதியின் அடிப்படையில் பின்வரும் நடத்தைக்கு நேர்மறை வலுவூட்டல் பொருந்தும். இது குறிப்பிட்ட, எதிர்பார்க்கப்படும் நடத்தை மீண்டும் நிகழும் வாய்ப்பை அதிகரிக்க விலங்குக்கு வெகுமதி அளிக்கவும். ஊக்கமளிக்கும் தூண்டுதலை (குரல், பாசங்கள், கீறல்கள்…) அல்லது உபசரிப்புடன் சேர்த்ததற்கு நன்றி.

குதிரை பாசம்
கடன்: klebercordeiro/iStock

5. படிப்படியாக முன்னேறுங்கள்

கற்றல் படிப்படியாக நடக்கும் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள். எனவே, இது முக்கியமானது விஷயங்களை ஒவ்வொன்றாகக் கேளுங்கள். நீங்கள் தொடங்கும் போது, ​​நீங்களே ஒரு உடற்பயிற்சி அல்லது இலக்கை அமைக்கவும். எடுத்துக்காட்டாக, பாதுகாப்பு இடத்தை மதிக்கும் போது உங்கள் குதிரை நேராக உங்களுக்குப் பக்கத்தில் நடப்பது.

முதலில் ஒரு நேர் கோட்டில் வேலை செய்யுங்கள், பின்னர் வழக்கமான நிறுத்தங்களைக் கேட்கவும். நீங்கள் நிறுத்தும்போது அது நிறுத்தப்பட வேண்டும். இல்லையெனில், அதை காப்புப் பிரதி எடுக்கவும், நீங்கள் செய்யும் போது அது நிறுத்தப்படும் வரை மீண்டும் செய்யவும். ஒவ்வொரு முறையும் அவரைப் புகழ்ந்து பேசுங்கள் அது எதிர்பார்த்த செயலின் ஒரு பகுதியை கூட செய்கிறது. குதிரை சரியாக என்ன செய்கிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்வது முக்கியம்.

6. உங்களுக்கு முன் குதிரையை நினைத்துப் பாருங்கள்

பல ரைடர்களின் பிரச்சனை என்னவென்றால், அவர்கள் தங்கள் செயல்பாட்டைப் பற்றி சிந்திக்கிறார்கள், ஆனால் முதலில் தங்கள் குதிரை எப்படி உணர்கிறது என்பதைப் பற்றி அல்ல. இருப்பினும், உங்கள் குதிரையின் நல்வாழ்வைப் பற்றி முதலில் சிந்திக்க வேண்டியது அவசியம். இதற்கு, வேலை செய்யும் போது, ​​காலில் கூட, அது வழக்கமான இடைவெளிகளை எடுப்பது மிகவும் முக்கியம். உங்கள் குதிரை அதிக கவனம் செலுத்தும்.

கீறல்கள் அல்லது அரவணைப்புகளை அவர் பாராட்டினாலும், அவரை எப்படி தனியாக விட்டுவிடுவது என்பதையும் நீங்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும். உண்மையில், இது முக்கியமானது அவன் இடைவேளையை அனுபவிக்கட்டும் தொந்தரவு இல்லாமல்.

7. சவாரி செய்வதற்கு முன் காலில் ஒரு உறவை ஏற்படுத்துங்கள்

நெறிமுறை குதிரையேற்றம் என்பது, உங்கள் குதிரையுடன் நீங்கள் நடக்கும்போது, ​​கால் நடையில் வேலை செய்வதிலிருந்து தொடங்குகிறது. வளரும் செயல் உடந்தை அவரது குதிரையுடன் புரிந்துகொள்வதையும் தொடர்புகொள்வதையும் ஊக்குவிக்கிறது. உண்மையில், குரல் மூலம் தெளிவான மற்றும் துல்லியமான கோரிக்கைகளைக் கற்றுக்கொள்வது இன்னும் ஒன்று நீங்கள் தொடர்ந்து சவாரி செய்ய விரும்பினால்.

8. உங்கள் குதிரைக்கு வெகுமதி கொடுப்பதை விட வாழ்த்துங்கள்

நீங்கள் கேரட்டை சிறிது ஒதுக்கி வைக்கலாம், உங்கள் குதிரைக்கு அதிகமாக கொடுக்க வேண்டாம். உண்மையில், நீங்கள் எல்லாவற்றையும் கொடுத்தால், உங்கள் குதிரை ஒரு கேரட்டைப் பெற நீங்கள் கேட்பதைச் செய்யும். இருப்பினும், இது உடற்பயிற்சியின் அல்லது செயல்முறையின் நோக்கம் அல்ல.

அவன் மிக உங்கள் குதிரைக்கு வெகுமதி அளித்து வாழ்த்துவது முக்கியம் அவர் பயிற்சியைச் சரியாகச் செய்தபின் அல்லது நன்றாக வேலை செய்தபோது. ஆயினும்கூட, அவருடன் ஒரு உண்மையான பிணைப்பை ஏற்படுத்துவது என்பது பொறாமையுடன் செய்யப்பட வேண்டிய ஒரு வேலையாகும், அது சவாரி செய்பவரின் பக்கத்திலோ அல்லது குதிரையின் பக்கத்திலோ இருக்க வேண்டும், அன்றி ஒரு உபசரிப்புக்காக அல்ல. எனவே உபசரிப்புகளை கட்டுப்படுத்துவதன் முக்கியத்துவம்.

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : உங்கள் குதிரைக்கு நீங்கள் விருந்துகளை வழங்கினால், அமர்வின் முடிவில் அதை அவரது ஊட்டியில் வைப்பதன் மூலம் செய்யுங்கள். நீங்கள் வரும்போது அவற்றை அவரிடம் கொடுத்தால், அது மோசமான நடத்தையை உருவாக்கலாம் (அவர் முயற்சி செய்கிறார் கடி உதாரணமாக, அல்லது நீங்கள் உபசரிப்பு இல்லாமல் வந்தால் அவர் மோசமாக நடந்துகொள்வார்). நீங்கள் நிறுவ விரும்பும் உறவு ஆர்வமுள்ள உறவு அல்ல, எனவே உங்கள் குதிரை உங்களைப் பார்க்கும்போது அவருக்கு உரிமை கோரக்கூடாது.

கேரட் குதிரை
நன்றி: Alexas_photos/Pixabay

9. குதிரைக்குத் திரும்பவும் பின்வாங்கவும் கற்றுக்கொள்ளுங்கள்

உங்கள் குதிரையுடன் விண்ணப்பிக்கும் முதல் பயிற்சிகளில் ஒன்று அதை காப்பு மற்றும் அதை திருப்பி. உங்கள் குதிரையை பின்னால் நகர்த்த, நீங்கள் அவரது மார்பில் அழுத்தம் கொடுக்கலாம். அவர் பின்வாங்கியவுடன், அழுத்தத்தை விடுவித்து அவரைப் பாராட்டுங்கள். தயங்க உங்கள் குரலால் குறிப்பிடுங்கள் “ஒதுங்கி நில்” என்று சொல்வதன் மூலம் அவர் என்ன செய்ய வேண்டும் என்று நீங்கள் விரும்புகிறீர்கள். விரைவில் அவர் ஒரு சிறிய படி எடுத்து, நீங்கள் அவரை வாழ்த்தலாம்.

நீங்கள் முன்னோக்கிச் செல்லும்போது, ​​”நாங்கள் போகிறோம்” அல்லது “நடை” அல்லது அவர் உங்களைப் பின்தொடர வேண்டும் என்று நீங்கள் விரும்பும் முக்கிய சொல்லை நினைவில் கொள்ளுங்கள். அவர் நகரவில்லை என்றால், சிறிது கீழே குனிந்து கொள்ளுங்கள், அதனால் நீங்கள் அச்சுறுத்தவில்லை என்பதை அவர் அறிவார். பிறகு, அவர் முன்னோக்கிச் செல்லும்போது, ​​அவரைப் புகழ்ந்து முன்னேறுங்கள்.

கற்றல் உகந்ததாக இருக்க, இந்த வகை உடற்பயிற்சியை மீண்டும் மீண்டும் செய்வது முக்கியம் எப்போதும் உங்கள் குதிரையை ஊக்கப்படுத்தி வாழ்த்துங்கள். அடிப்படைகள் கையகப்படுத்தப்பட்டவுடன், உங்கள் குதிரையிலிருந்து வெகு தொலைவில் இருந்து இந்தப் பயிற்சியில் நீங்கள் வேலை செய்யலாம்.

10. உங்கள் குதிரையுடன் மீண்டும் இணைய நேரம் ஒதுக்குங்கள்

உங்கள் குதிரை உங்களிடமிருந்து துண்டிக்கப்பட்டால் (இனி உங்களைப் பார்க்காது, உடற்பயிற்சியில் கவனம் செலுத்தாது), தயங்க வேண்டாம் நீராவியை வெளியேற்ற தளர்த்தவும். பின்னர் அது உங்களிடம் வரட்டும். அதன் பிறகு நீங்கள் மீண்டும் வேலையைத் தொடங்கலாம். தயவு செய்து கவனிக்கவும், இது முக்கியமானது அவருடன் ஒருபோதும் முரண்படாதீர்கள், கோபப்படாதீர்கள் அல்லது உங்களை ஆபத்தில் ஆழ்த்தாதீர்கள்.

உண்மையில், ஒரு குதிரை கணிக்க முடியாத எதிர்விளைவுகளைக் கொண்டிருக்கலாம், எனவே எப்போதும் கட்டுப்பாட்டைப் பேணுவது மிகவும் முக்கியம். எனவே, உங்கள் குதிரை இனி உங்கள் பேச்சைக் கேட்கவில்லை என்றால், அவர் உங்களை மீண்டும் அவருடன் இணைக்க அனுமதிக்கும் வரை அவரிடமிருந்து விலகி இருங்கள். மறுபுறம், நீங்கள் அவரைத் தடுத்து நிறுத்தி, தொடர்ந்து வேலை செய்யும்படி அவரை வற்புறுத்தினால், அவர் விரக்தியடைந்து அல்லது ஆக்ரோஷமாக இருக்கலாம்.

குதிரை கல்லாப் வெளியீடு
கடன்கள்: christels/Pixabay

இந்த கட்டுரை உங்களுக்கு பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

5 தாவரங்கள் குதிரைகளுக்கு குறிப்பாக நன்மை பயக்கும்

உங்கள் தோட்டத்திற்கு அவர்களை ஈர்க்க 5 பயனுள்ள குறிப்புகள்