5 தாவரங்கள் குதிரைகளுக்கு குறிப்பாக நன்மை பயக்கும்

தாவரங்களின் நன்மைகள் பெருகிய முறையில் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளன. குதிரைகளுக்கும், சில தாவரங்கள் பல நல்லொழுக்கங்களைக் கொண்டுள்ளன. உணவு சப்ளிமெண்ட்ஸ் அல்லது வெளிப்புறமாகப் பயன்படுத்தினாலும், தாவரங்கள் நம்மை ஆச்சரியப்படுத்தவில்லை! கற்றாழையின் உதாரணத்திற்குப் பிறகு, நமது குதிரை நண்பர்களுக்கு குறிப்பாக நன்மை பயக்கும் 5 அறியப்பட்ட தாவரங்கள் இங்கே உள்ளன.

1. தோட்டங்கள் மீதான அக்கறை (காலெண்டுலா அஃபிசினாலிஸ்)

குதிரைகளுக்கு, நாங்கள் அதை பயன்படுத்துகிறோம் வெளிப்புற பாதை மட்டுமே. இது பண்புகள் கொண்டது கிருமி நாசினிகள், அழற்சி எதிர்ப்பு, குணப்படுத்துதல் மற்றும் பாக்டீரியா எதிர்ப்பு (காயங்கள், புண்கள், தீக்காயங்கள், பூச்சி கடித்தல், சளி சவ்வுகளின் வீக்கம்). கார்டன் சாமந்தி சண்டைக்கு சரியானதாக இருக்கும் தவளை அழுகல், தோல் அழற்சி மற்றும் தோல் பிரச்சனைகளுக்கு எதிராக. இது ஒரு களிம்பு, உட்செலுத்துதல் அல்லது காபி தண்ணீரைப் பயன்படுத்தலாம்.

2. தொட்டால் எரிச்சலூட்டுகிற ஒருவகை செடி (Urtica dioica)

தொட்டால் எரிச்சலூட்டுகிற ஒருவகை செடி கனிமங்கள், குறிப்பாக இரும்பு, மற்றும் இரத்த சோகை எதிராக மிகவும் பயனுள்ளதாக உள்ளது. இது ஒரு நல்ல சிகிச்சை தோல் நிலைகளுக்கு எதிராக, ஆனால் லேமினிடிஸ், கீல்வாதம் மற்றும் பல்வேறு வாத நோய்களுக்கு எதிராக. மூலம் பயன்படுத்த முடியும் வெளிப்புற மற்றும் உள் பாதை.

வெளிப்புறமாக, இது காபி தண்ணீர் பயன்படுத்தப்படுகிறது முடி மற்றும் கோட் நிலையை மேம்படுத்த. இது தோல் நோய்களுக்கு எதிராகவும் செயல்படுகிறது.

உட்புறமாக, இது ஒரு உணவு நிரப்பியாகும், இது செரிமானத்திற்கு உதவுகிறது மற்றும் முடியும் இரும்பு மற்றும் தாது உப்புகள் நிறைந்துள்ளதால், அடைகாக்கும் மாரின் பாலூட்டலைத் தூண்டுகிறது. ஆலை, உலர்ந்ததும், தூளாகக் குறைக்கப்பட்டு, சிறிய அளவுகளில் (சுமார் 12 கிராம்) ரேஷனில் இணைக்கப்படலாம்.

குதிரை
கடன்கள்: merc67/iStock

3. வாழைப்பழம் (Plantago spp)

நாங்கள் பயன்படுத்துவதில்லை தாவரத்தின் இலைகளை விடபழம் மலமிளக்கியாக இருப்பதால் குதிரைகளுக்கு பரிந்துரைக்கப்படவில்லை.

வேறுபடுத்துவதற்கு இரண்டு வாழைப்பழங்கள் உள்ளன :

  • ரிப்வார்ட் வாழைப்பழம் (பிளான்டகோ ஈட்டி), இதில் பயன்படுத்தப்படுகிறது உள் மற்றும் பங்குகள் உள்ளன ஒவ்வாமை எதிர்ப்பு மற்றும் அழற்சி எதிர்ப்பு. இது இருமல் மற்றும் வளர்ச்சி நெருக்கடிக்கு எதிராகவும் செயல்படுகிறது (மூச்சுக்குழாய் தொடர்பானது).
  • பெரிய வாழைப்பழம் (பிளாண்டகோ மஜோரா), பயன்படுத்தப்படுகிறது வெளிப்புற. அவன் ஒரு தொற்று எதிர்ப்பு, குணப்படுத்துதல் மற்றும் ரத்தக்கசிவு (இரத்தப்போக்கு நிறுத்த உதவுகிறது).

4. யாரோ (அகில்லியா மில்லிஃபோலியம்)

ஒரு உணவு நிரப்பியாகயாரோ உதவுகிறது பசியின்மை கோளாறுகள், வயிற்றுப்போக்கு அல்லது வாய்வு சிகிச்சை. இது புற சிரை சுழற்சியை மேம்படுத்தவும் முடியும். அவளுக்கு ஒரு செயல் இருக்கிறது இரத்த சோகை எதிர்ப்பு மற்றும் வீக்கத்தை அமைதிப்படுத்துகிறது (உதாரணமாக சுளுக்கு போன்றவை).

இது ரேஷனில் (ஒரு நாளைக்கு 15 முதல் 20 கிராம் வரை) இணைக்கப்படும் ஒரு தூள் வடிவில் காணலாம். வழியில் வெளிப்புற (டிகாஷனில்) இது குணப்படுத்தும் மற்றும் ரத்தக்கசிவு.

5. டேன்டேலியன் (டாராக்ஸகம் அஃபிசினாலிஸ்)

டேன்டேலியன் வேர் வெவ்வேறு பண்புகளைக் கொண்டுள்ளது. இது விளைவுகளைக் கொண்டுள்ளது சிறுநீரிறக்கிகள் (இது சிறுநீர் சுரப்பை அதிகரிக்கிறது), இதுவும் ஏ பசியைத் தூண்டும் மருந்து, ஹெபடோரல் வடிகால் (சிறுநீரகங்களின் சரியான செயல்பாட்டிற்கு), மேலும் இது லேசான மலமிளக்கியாகவும் இருக்கலாம். இது முக்கியமாக உலர்ந்த வடிவில் அல்லது காபி தண்ணீரில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. உணவில் துணை.

குதிரை
கடன்கள்: Ben-Schonewille/iStock

இந்த தாவரங்களை எவ்வாறு பயன்படுத்துவது?

புத்தகத்தின் படி உங்கள் குதிரையை தாவரங்களுடன் கவனித்துக் கொள்ளுங்கள்மேலே குறிப்பிட்டுள்ள தாவரங்களைக் கொண்டு ஒரு உட்செலுத்துதல், ஒரு காபி தண்ணீர் மற்றும் ஒரு களிம்பு எப்படி செய்வது என்பது இங்கே:

  • களிம்பு : ஒரு கிண்ணத்தில் 150 கிராம் குழம்பாக்கும் களிம்பு (மருந்தகங்களில் காணப்படும்) மற்றும் 70 மில்லி கிளிசரின் கலக்கவும். 30 கிராம் உலர்ந்த செடியைச் சேர்த்து, இந்த தயாரிப்பை 3 மணி நேரம் மெதுவாக சூடாக்கவும். வடிகட்டி, ஆறிய வரை கிளறவும். குளிர்சாதன பெட்டியில் அல்லது குளிர்ந்த இடத்தில் சேமிக்கவும்.
  • உட்செலுத்துதல் : ஒரு கோப்பை தேநீர் போல. 30 கிராம் உலர்ந்த செடி அல்லது 75 கிராம் புதிய தாவரத்தைப் பயன்படுத்தவும், 250 மில்லி கொதிக்கும் தண்ணீரைச் சேர்த்து, 10 நிமிடங்களுக்கு உட்செலுத்தவும்.
  • காபி தண்ணீர் உட்செலுத்துதல் போன்ற தாவரங்கள் அதே அளவு, மற்றும் தண்ணீர் 500 மிலி பயன்படுத்த. 1 மணி நேரம் கொதிக்க வைத்து வடிகட்டவும்.

இந்த தாவரங்கள் பெரும்பாலும் குதிரைகளுக்கு வெவ்வேறு தளங்களில் தூள் வடிவில் கிடைக்கின்றன என்பதை நினைவில் கொள்க. இந்த தாவரங்களை நீங்கள் குணப்படுத்துவதற்கான உணவுப் பொருட்களாகப் பயன்படுத்தலாம் அல்லது நீங்களே எடுக்கும் தாவரங்களைக் கொண்டு உட்செலுத்துதல் அல்லது டிகாக்ஷன் செய்யலாம். இருப்பினும், அவை சரியான தாவரங்கள் என்பதை உறுதிப்படுத்த கவனமாக இருங்கள் ! மேலும், இந்த தாவரங்கள் ஒரு கால்நடை மருத்துவரின் ஆலோசனை அல்லது கவனிப்பை மாற்றாது.

ஆதாரங்கள் : குதிரைகள், குதிரைவண்டி மற்றும் கழுதைகளுக்கான இயற்கை பராமரிப்பு பைபிள்Françoise Heitz மூலம், மற்றும் உங்கள் குதிரையை தாவரங்களுடன் கவனித்துக் கொள்ளுங்கள்ஜென்னி மோர்கன் மற்றும் கிறிஸ்டோபர் டே மூலம்.

இந்த கட்டுரை உங்களுக்கு பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

அவருக்கு உதவ 5 படிகள்

உங்கள் குதிரையுடன் நல்ல தொடக்கத்தைப் பெறுவதற்கான 10 குறிப்புகள்!