மிகவும் பொதுவான சிகிச்சைகள்

குதிரைகளில் மிகவும் பொதுவான பிரச்சனை இங்கே: sarcoids. இவை பொதுவாக 2 முதல் 6 வயதுக்குள் தோன்றும் கட்டிகள், வீரியம் மிக்கவை அல்லது தீங்கற்றவை. அவற்றைக் கண்டறிய, உங்கள் குதிரையை தொடர்ந்து கண்காணிப்பது முக்கியம், ஏனெனில் சார்காய்டுகள் படிப்படியாக வளரும். இந்த நேரத்தில் தெளிவாக நிறுவப்பட்ட தோற்றம் இல்லை. இருப்பினும், பெரும்பாலான சந்தர்ப்பங்களில் மரபணு பிரச்சனை காரணமாக இருக்கலாம் என்று சந்தேகிக்கப்படுகிறது. ஆனால் மற்ற சந்தர்ப்பங்களில், போவின் பாப்பிலோமா வைரஸ் எனப்படும் வைரஸ் இந்த வலியற்ற கட்டிகளை ஏற்படுத்துவதாக சந்தேகிக்கப்படுகிறது.

பல்வேறு வகையான சார்காய்டுகள்

பல்வேறு வகைகள் உள்ளன sarcoids. ஆயினும்கூட, அவை மிகவும் அழகியல் இல்லை என்றாலும், அவை பொதுவாக ஆபத்தானவை அல்ல, ஏனெனில் அவை அடிக்கடி நிகழ்கின்றன தோலில் உள்ளூர்மயமாக்கப்பட்டது. சில குதிரைகளின் உயிரை ஆபத்தில் ஆழ்த்துவது இந்த கட்டிகளின் பெருக்கம் அல்லது விரிவாக்கம் ஆகும்.

முக்கியமாக காயங்கள், தழும்புகள், துளைகள், கடித்தல் போன்றவற்றைத் தொடர்ந்து சார்காய்டுகள் உருவாகின்றன… கட்டியைப் பொறுத்து அமைவிடங்கள் இருக்கலாம், இருப்பினும், தோல் மெல்லியதாக இருக்கும் பகுதிகள் பெரும்பாலும் ஃபைப்ரோபிளாஸ்டிக், முடிச்சு அல்லது வீரியம் மிக்க கட்டிகளுக்கு ஆளாகின்றன.

குதிரை சார்காய்டுகளில் 6 வகைகள் உள்ளன:

  • சர்காய்டு முடிச்சு : இந்த வகை கட்டியானது பொதுவாக நன்கு வரையறுக்கப்பட்டு கோள வடிவமாக இருக்கும். இரண்டு வேறுபட்ட வழக்குகள் உள்ளன: ஒரு தோலடி வகை (கீழே உள்ள தோல் அப்படியே உள்ளது), மற்றும் மேல்தோல் மட்டத்தில் மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க வழக்கு.
  • சர்காய்டு ஃபைப்ரோபிளாஸ்டிக் : இது பொதுவாக காயம் அல்லது சார்காய்டின் மற்றொரு வடிவத்துடன் தொடர்புடைய அதிர்ச்சியால் வகைப்படுத்தப்படுகிறது. இது மிகவும் சமதளமான தோற்றத்தைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் அதிக ஊடுருவக்கூடியதாக இருக்கும்.
  • சர்காய்டு அமானுஷ்யம் : இது பொதுவாக தட்டையானது மற்றும் வட்டமானது. இது தோலுக்கு ஒரு தானிய மற்றும் சாம்பல் தோற்றத்தைக் கொண்டுவருகிறது.
  • சர்காய்டு வறண்ட : இந்த வடிவம் மிகவும் பொதுவானது. இது உண்மையில் ஒரு மரு போல் தெரிகிறது. அதன் அளவு மாறாமல் உள்ளது.
  • சர்காய்டு கலந்தது : வெருகஸ் அல்லது ஃபைப்ரோபிளாஸ்டிக் அம்சம், இது பொதுவாக இரண்டு வகையான சார்காய்டுகளுக்கு இடையில் மாறுவதற்கான ஒரு கட்டமாகும்.
  • சர்காய்டு புத்திசாலி : இது அரிதானது ஆனால் மிகவும் ஆக்கிரமிப்பு. இது பொதுவாக மற்றொரு வகை சார்காய்டு, குறிப்பாக ஃபைப்ரோபிளாஸ்டிக் வகையின் அதிர்ச்சியின் விளைவாகும். இருப்பினும், இது தன்னிச்சையாகவும் தோன்றும்.

வெவ்வேறு சிகிச்சைகள்

இந்த sarcoids சிகிச்சை பெரும்பாலும் மிகவும் மென்மையானது, நீண்ட மற்றும் சில நேரங்களில் விலை உயர்ந்தது என்பதை வலியுறுத்துவது முக்கியம். இந்த கட்டிகள் பெரும்பாலும் ஊடுருவக்கூடியவை, எனவே சிகிச்சையளிப்பது கடினம், மேலும் அவற்றின் வெவ்வேறு இடங்களை சிகிச்சையில் விலக்க முடியாது. உங்கள் குதிரை ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட சர்காய்டுகளை உருவாக்கியிருந்தால், என்பதை நினைவில் கொள்ளவும். உங்கள் கால்நடை மருத்துவரின் கருத்து மிகவும் அவசியம்.

குதிரைகளில் உள்ள சார்காய்டுகளுக்கான சில சாத்தியமான சிகிச்சைகள் இங்கே உள்ளன. நிச்சயமாக, அவை உரிமையாளரின் அளவு, இடம் மற்றும் வழிமுறையைப் பொறுத்தது.

சார்காய்டுகளை அகற்ற சில களிம்புகள் பரிந்துரைக்கப்படுகின்றன. பொதுவாக, இவை பெரிதாக இல்லாதபோது, ​​நம்மால் முடியும் உள்ளூர் சிகிச்சையைப் பயன்படுத்துங்கள். எனவே, சில அர்னிகா கிரீம்கள் அல்லது மூலிகை சிகிச்சைகள் உங்கள் கால்நடை மருத்துவரின் ஆலோசனையின் பேரில் பயன்படுத்தப்படலாம்.

சில சந்தர்ப்பங்களில், அறுவை சிகிச்சை பரிந்துரைக்கப்படுகிறது அதனால் சார்காய்டு மேலும் வளராது. கட்டி சரியான நேரத்தில் சிகிச்சை அளிக்கப்படாவிட்டால் மற்றும் வளர்ந்தால், உள்ளூர்மயமாக்கல் சில நேரங்களில் பல சிக்கல்களை ஏற்படுத்தும். கூடுதலாக, சில சமயங்களில் “அம்மா” சர்காய்டை இயக்கி அகற்றுவதன் மூலம், மற்ற sarcoids படிப்படியாக மறைந்துவிடும்.

குதிரை மற்றும் பாசம்
கடன்கள்: வெல்கோமியா/ஐஸ்டாக்

இந்த நுட்பம் கட்டியின் புற்றுநோய் செல்களை அழிக்கிறது. இது வெவ்வேறு வடிவங்களில் பயன்படுத்தப்படலாம், களிம்பில் ஆனால் ஊசியிலும். இருப்பினும், முடிவுகள் எப்போதும் சீரற்றவை.

  • கதிர்வீச்சு சிகிச்சை அல்லது லேசர் சிகிச்சை

இந்த இரண்டு முறைகள் மிகவும் அரிதான மற்றும் விலை உயர்ந்தது. உண்மையில், எல்லா இடங்களிலும் அவற்றை அடைய முடியாது. பிரான்சில், ரேடியோதெரபியில், பிராச்சிதெரபி செய்ய முடியும். நிபுணர் பின்னர் கதிர்வீச்சு மூலங்களை கட்டிக்குள் செலுத்துகிறார். இது மிகவும் பயனுள்ள நுட்பமாகும், ஆனால் இது மிகவும் அரிதாகவே உள்ளது. மற்றும் நல்ல காரணத்திற்காக, குறிப்பிட்ட சூழ்நிலைகள் அதை நியாயப்படுத்த முடியும் (5 செ.மீ.க்கும் குறைவான விட்டம் கொண்ட ஒரு சர்கோயிட் இருப்பது மற்றும் சிகிச்சை அளிக்கப்பட வேண்டிய ஒற்றை நிறை).

லேசர் சிகிச்சைக்கு, ஒரு சிறப்பு கால்நடை மருத்துவரின் தலையீடு அவசியம். பின்னர் அவர் அறுவை சிகிச்சை லேசரைப் பயன்படுத்தி ஒழுங்கின்மையை அகற்றுவார். இது மிகவும் துல்லியமான நுட்பமாகும், ஆனால் மிகவும் விலை உயர்ந்தது.

ஒரு முறை அடிக்கடி மறந்துவிடும் ஆனால் மிகவும் மலிவானது. காந்தமாக்கிகள் குணப்படுத்தும் செயல்முறையை விரைவுபடுத்தலாம் மற்றும் குதிரையை குணப்படுத்தலாம். ஒரு காந்தமாக்கியின் தலையீட்டிற்குப் பிறகு சில மாதங்களுக்குப் பிறகு, sarcoids மங்காது மற்றும் முற்றிலும் மறைந்துவிடும்.

இந்த கட்டுரை உங்களுக்கு பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

ஜூலை வரை நாம் ஏன் காத்திருக்க வேண்டும் என்பது இங்கே!

தவறு செய்யாமல் இருக்க 5 குறிப்புகள்!