பறவைகள் ஏன் தூசி குளியல் எடுக்கின்றன?

இந்த விசித்திரமான சடங்கில் பறவைகள் ஈடுபடுவதை நீங்கள் ஏற்கனவே கவனித்திருக்கலாம்: மணல் அல்லது பூமியில் வெறித்தனமாக இறக்கைகளை அசைத்து, அதன் மூலம் தூசி மேகத்தை எழுப்புகிறது. உறுதியாக இருங்கள், இது அவர்கள் துயரத்தில் இருப்பதற்கான அறிகுறி அல்ல, பொதுவாக தூசி குளியல் என்று குறிப்பிடப்படுவதை அவர்கள் எடுத்துக்கொள்கிறார்கள். அதில் என்ன இருக்கிறது என்பதை நாங்கள் உங்களுக்கு விளக்குகிறோம்!

தூசி குளியல் என்றால் என்ன?

தங்கள் மேலங்கியை பராமரிக்க, பறவைகள் தண்ணீரை மட்டும் பயன்படுத்துவதில்லை. உண்மையில், “ஈரமான” குளியல் என்று அழைக்கப்படுவதைத் தவிர, அவர்கள் “உலர்ந்த” குளியல் எடுக்கும் பழக்கத்தையும் கொண்டுள்ளனர்.

இதைச் செய்ய, தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட இடத்திலிருந்து உலர்ந்த பூமி அல்லது உலர்ந்த மணலைத் துடைப்பதன் மூலம் அவை தொடங்குகின்றன. பின்னர் அவர்கள் ஊஞ்சலில் ஒரு குழி தோண்டுவது தொடர்கிறது. பிறகு, அவர்கள் தங்கள் இறக்கைகள் மற்றும் வாலை அசைக்கும்போது ஒருவரையொருவர் அசைக்கிறார்கள், அவர்கள் தண்ணீரில் இருக்கும்போது சரியாக அதே. பொதுவாக, அவர்கள் தங்கள் தலையை தரையில் தேய்ப்பார்கள். அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், அவர்கள் உண்மையில் தங்கள் தோல் உட்பட, தங்கள் இறகுகள் முழுவதும் தூசி பரவுகிறது.

ஒரு கணம் தீவிர கிளர்ச்சிக்குப் பிறகு, பறவைகள் இறுதியில் அமைதியாகி, ஓய்வு எடுக்க வேண்டிய நேரம். உண்மையில், இந்த தூசி குளியல்களுக்கு நல்ல ஆற்றல் தேவைப்படுகிறது! ஆனால் சில நேரங்களில் அவர்கள் தங்கள் “கழிப்பறையை” மீண்டும் தொடங்குகிறார்கள். குளித்து முடித்தவுடன் சிறிது நேரம் செலவிடுகிறார்கள் அவர்களின் இறகுகளை முன்னெடுங்கள் அவற்றின் இறகுகளை மீண்டும் இடத்தில் வைப்பதற்காக. பின்னர், முடிக்க, அவர்கள் வழக்கமாக சிறிது எடுத்துக்கொள்கிறார்கள் சூரிய குளியல்.

ஒரு பறவை தூசி குளியலின் உதாரணம் :

பறவை தூசி குளியல் எதற்காக?

அனைத்து பறவைகளும் தூசி குளியல் எடுப்பதில்லை. உண்மையில், இது பல உயிரினங்களில் பரவலான பழக்கமாக இருந்தாலும், கோடையில் அல்லது வசிப்பவர்களிடம் இது அடிக்கடி காணப்படுகிறது. சூடான மற்றும் வறண்ட காலநிலை. இவ்வாறு, சிட்டுக்குருவிகள், கரும்புலிகள், த்ரஷ்கள், பன்டிங்ஸ், கினிப் பறவைகள், இரையின் பறவைகள், தீக்கோழிகள் அல்லது லார்க்ஸ் கூட இதில் ஈடுபடுவது அறியப்படுகிறது.

ஆனால் தூசி குளியல் எதற்காக? தண்ணீர் பற்றாக்குறை உள்ள இடங்களில் வாழும் பறவைகள் தங்களை சுத்தம் செய்து கொள்ள இது ஒரு சிறந்த வழியாகும். உண்மையில், இது அவர்களை அனுமதிக்காது ஒட்டுண்ணிகளை அகற்றும், ஆனால் அவற்றின் இறகுகளை அவிழ்த்து டிக்ரீஸ் செய்து சுத்தமாக வைத்திருக்கவும். உலர்த்துவதற்கும் இது ஒரு சிறந்த வழியாகும்.

வீட்டுக் குருவி
கடன்: PewuCom/Wikipedia

இருப்பினும், நமக்குத் தெரிந்தபடி, ஒரு பறவையின் இறகுகள் கவனமாக பராமரிக்கப்பட வேண்டும்.இல்லையெனில் அது அதன் இன்சுலேடிங் பண்புகளை இழக்கிறது. உண்மையில், அதன் இறகுகள் குளிர், சூரிய வெப்பத்திலிருந்து பாதுகாக்கிறது, ஆனால் அது நன்றாக பறக்க அனுமதிக்கிறது. தண்ணீரிலோ அல்லது தூசிலோ குளிப்பது பறவையின் வாழ்வில் இன்றியமையாத செயலாகும்!

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : உங்கள் தோட்டத்தில் உள்ள பறவைகள் தங்களை சுத்தம் செய்து கொள்ள நீங்களும் உதவலாம். இதை செய்ய, பல நீர் புள்ளிகளை நிறுவவும், அதே போல் ஒரு கிண்ணத்தில் மணல் அல்லது பூமி குறைந்தது 5 செமீ ஆழத்தில் உலர் குளியல் செயல்படும். இருப்பினும், நினைவூட்டப்பட்டபடி கவனமாக இருங்கள் ஆர்னிதோமீடியாபறவைகள் ஆபத்து ஏற்பட்டால் (உதாரணமாக, பூனை தாக்கினால்) அங்கு தஞ்சம் அடையும் வகையில் அருகில் ஒரு பெர்ச் நிறுவுவதையும் கருத்தில் கொள்ளுங்கள்.

இந்த கட்டுரை உங்களுக்கு பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

மிக அழகான பறவைப் பாடல்களில் முதல் 5, மன அழுத்த எதிர்ப்பு விளைவு உத்தரவாதம்!

உங்களுக்கு குழந்தை இருக்கும்போது பூனையை தத்தெடுக்க 5 காரணங்கள்