வசந்த காலத்தில் பறவைகளுக்கு ஏன் தொடர்ந்து உணவளிக்க வேண்டும்?

குளிர்காலத்தில், வெப்பநிலை குறைகிறது, பனி அதன் தோற்றத்தை உருவாக்குகிறது மற்றும் உணவு பற்றாக்குறை உள்ளது. இயற்கை எப்பொழுதும் தன்னிச்சையாக சிறப்பாக செயல்பட்டாலும், குளிர்காலத்தில் பறவைகளுக்கு உணவை வழங்குவதன் மூலம் உதவ பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. காரணம்? குறிப்பாக தீவிர விவசாயம் மற்றும் இயற்கை உணவு ஆதாரங்களின் பற்றாக்குறை காரணமாக பல வகையான பறவைகள் தலை சுற்றும் வேகத்தில் மறைந்து வருகின்றன. ஆனால் நாம் குறைவாக அறிந்தது என்னவென்றால், ஆண்டின் பிற்பகுதியில், குறிப்பாக வசந்த காலத்தில், சிறிது ஊக்கமளிப்பது வரவேற்கத்தக்கது… விளக்கங்கள்!

பறவைகளின் இனப்பெருக்கத்தை ஊக்குவிக்க உணவளிக்கவும்

குளிர்காலத்தில், பறவைகளுக்கு உணவளிப்பது அவற்றை அனுமதிக்கிறது உயிர்வாழ்வதற்கு. வசந்த காலத்தில், இது அவர்களுக்கு ஒவ்வொரு வாய்ப்பையும் கொடுக்க அனுமதிக்கிறது இனப்பெருக்கம் செய்ய. உண்மையில், அது வசந்த காலத்தில் தான் இனப்பெருக்க காலம் நடைபெறுகிறது. நீங்கள் சில நேரங்களில் ஆண்களையும் கவனிக்கலாம் அவர்களின் சொந்த பிரதிபலிப்புக்கு எதிராக போராடுங்கள் ஒரு கார் ஜன்னல் அல்லது கண்ணாடியை எதிர்கொண்டு, ஒரு கற்பனை போட்டியாளருக்கு எதிராக அவர்கள் தங்கள் பிரதேசத்தை பாதுகாப்பதாக நினைத்துக்கொண்டு.

ஆனால், ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, அது மட்டும்தான் கோடை இறுதியில் மற்றும் இலையுதிர்காலத்தின் தொடக்கத்தில் உணவு (பூச்சிகள், புழுக்கள், முதலியன) மிக அதிகமாக இருக்கும் போது. இருப்பினும், பறவைகள் அனைத்தும் ஒரே மாதிரியாக இருக்க வேண்டும் போதுமான வலிமையை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள் இனப்பெருக்கம் செய்யும் பகுதியைக் கோருவதற்கு, ஒரு துணையைக் கண்டுபிடி, துணையை உருவாக்குதல், கூடு கட்டுதல் மற்றும் அவற்றின் குஞ்சுகளைப் பராமரிப்பது. எனவே வசந்த காலத்தில் அவர்களுக்கு தொடர்ந்து உணவளிப்பதன் முக்கியத்துவம்.

மேலும், பறவைகள் அனைத்து குளிர்காலத்திலும் உணவளிக்கப்பட்டிருந்தால், அவை மாறுவதற்கு ஒரு நல்ல வாய்ப்பு உள்ளது சார்ந்து இந்த செயற்கை உணவு மூலத்திற்கு. எனவே, அவர்களுக்கு தொடர்ந்து உணவு வழங்குவது நல்லது பருவம் முழுவதும் மற்றும், தேவைப்பட்டால், படிப்படியாக நிறுத்துங்கள்.

பறவை
கடன்: iStock

என்ன உணவுகள் பயன்படுத்த வேண்டும்?

பறவைகள் ஆகும் குறிப்பாக உடையக்கூடிய விலங்குகள். எனவே, அவர்கள் நோய்வாய்ப்படுவதைப் பார்க்கவோ அல்லது பொருத்தமற்ற உணவின் காரணமாக மூச்சுத் திணறுவதையோ கூட அபாயத்தை எடுக்காமல் இருப்பது நல்லது. பாதுகாப்பான விஷயம் வாங்குவது பறவை உணவு செல்லப்பிராணி கடையில் (கொழுப்பு, விதை கலவை, முதலியன) அல்லது ஆன்லைனில், அன்று விவரா இணையதளம் உதாரணத்திற்கு.

இருப்பினும், தேர்வு செய்வதும் சாத்தியமாகும் சூரியகாந்தி விதைகள், குறிப்பாக முலைக்காம்புகளால் பாராட்டப்பட்டது. தி புதிய பழங்கள் (ஆரஞ்சு, திராட்சை, வாழைப்பழங்கள், முதலியன) பறவைகளுக்கு ஊட்டச்சத்துக்கான எளிதான ஆதாரமாகவும் உள்ளது. குறிப்பாக வசந்த காலத்தில் அவை விரைவாக மோசமடைவதற்கு இன்னும் சூடாக இல்லை.

இறுதியாக, கருத்தில் கொள்ளுங்கள் ஊட்டிகளை அடிக்கடி சுத்தம் செய்யவும் அத்துடன் நோய் பரவாமல் தடுக்க தண்ணீர் கிண்ணங்கள். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, பறவைகளுக்குக் கிடைக்கும் பூஞ்சை உணவுகளை ஒருபோதும் விட்டுவிடாதீர்கள்!

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

உங்கள் தோட்டத்திற்கு பறவைகளை ஈர்ப்பது எப்படி: பின்பற்ற வேண்டிய 5 குறிப்புகள்

பறவைகளுக்கு ரொட்டி கொடுப்பது: நல்ல அல்லது கெட்ட யோசனை?

பறவைகளுக்கு மிகவும் ஆபத்தான 10 உணவுகள்

6 பாகங்கள் இருக்க வேண்டும்

உலகில் அதிக சத்தம் கொண்ட பறவை பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்