6 பாகங்கள் இருக்க வேண்டும்

உங்கள் செல்லப் பறவைக்கு சரியான கூண்டை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது என்று சமீபத்தில் நாங்கள் உங்களுக்குச் சொன்னோம். பிந்தையது அலுமினியம் அல்லது எஃகு மூலம் செய்யப்பட வேண்டும், ஆனால் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக அது பறவை பறக்க போதுமானதாக இருக்க வேண்டும். ஆனால் அதன் பாகங்கள் இல்லாமல் ஒரு பறவைக் கூண்டு எப்படி இருக்கும்? பிந்தையது உங்கள் இறகுகள் கொண்ட விலங்கின் வளர்ச்சிக்கு முக்கியமானது. உங்களுக்குத் தேவையானவை இதோ!

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : பாகங்கள் வடிவம் இல்லை, முக்கிய விஷயம் அவர்கள் பிளாஸ்டிக் செய்யப்படவில்லை என்று! கூண்டு அல்லது இயற்கை மரத்தைப் போலவே துருப்பிடிக்காத எஃகு அல்லது அலுமினியத்தை விரும்புங்கள். உண்மையில், இந்த பொருட்கள் சுத்தம் செய்ய ஒப்பீட்டளவில் எளிதானது, அதிக சுகாதாரம் மற்றும் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக பிளாஸ்டிக்கை விட குறைவான மாசுபாடு.

1. உணவளிப்பவர் மற்றும் குடிப்பவர்

இதுதான் அடிப்படை. உங்கள் பறவைக்கு உணவளிக்க ஒரு தீவனம் மற்றும் அதன் தாகத்தைத் தணிக்க ஒரு நீர்ப்பாசனம் தேவைப்படும். இவைகளை உறுதி செய்ய வேண்டும் கவிழ்க்க வேண்டாம்.

கூடுதலாக, நீங்கள் உறுதி செய்ய வேண்டும் தினமும் தண்ணீர் மற்றும் உணவை மாற்றவும் பாக்டீரியா மற்றும் அச்சுகளின் தோற்றத்தைத் தவிர்ப்பதற்காகவும், அதனால் உங்கள் விலங்கின் நோய் அபாயத்தைக் குறைக்கவும். சிக்கல்களைத் தவிர்க்க, நீங்கள் விதைகளுக்கு ஒரு ஊட்டியையும், புதிய பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளுக்கு மற்றொன்றையும் நிறுவலாம்.

2. ஒரு பெர்ச்

நீங்கள் கற்பனை செய்வது போல, பறவைகள் முதன்மையாக இயற்கையில் இரையாகும். அவர்கள் செய்ய வேண்டிய ஒரே வழி அவர்களின் வேட்டையாடுபவர்களிடமிருந்து தப்பிக்க அவர்களின் கைக்கு எட்டாமல் இருப்பது. இயற்கையாகவே, அவை உயரமான கிளைகளில் அமர்ந்திருக்கும்.

உண்மையில், உங்கள் செல்லப் பறவை அதன் கூண்டில் வசதியாக உணர, அதை நிறுவுவதன் மூலம் அது அமரும் வாய்ப்பை வழங்குவது அவசியம். ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட பெர்ச்கள். ஒரு நிலையான பெர்ச் வெளிப்படையாக அவசியம், ஆனால் உங்கள் இறகுகள் கொண்ட துணையை மகிழ்விக்க வெவ்வேறு உயரங்களில் சில நகரக்கூடிய பெர்ச்களையும் நீங்கள் சேர்க்கலாம்.

பறவை கூண்டு
கடன்கள்: AleMasche72 / iStock

கவனமாக இருங்கள், எல்லா பெர்ச்களும் எடுத்துக்கொள்வது நல்லது அல்ல! உண்மையில், நீங்கள் ஒன்றைத் தேர்ந்தெடுக்க வேண்டும் உங்கள் பறவையின் கால்களின் அளவிற்கு ஏற்றது அவருக்கு மூட்டு நோய்கள் வராமல் தடுக்க. உதாரணமாக, ஒரு கேனரிக்கு, 1cm விட்டம் கொண்ட ஒரு பெர்ச் போதுமானது. மறுபுறம், ஒரு கிளிக்கு, தோராயமாக 2.5 செமீ விட்டம் மற்றும் ஒரு கிளிக்கு 3 முதல் 3.5 செமீ வரையிலான ஒரு பெர்ச் தேர்வு செய்ய வேண்டும்.

3. ஒரு கூடு

பறவை கூடு என்கிறது யார் சொல்வது! உண்மையில், கூடு ஒரு பறவைக் கூண்டில் இன்றியமையாத உறுப்பு. இது உங்கள் பறவையை மட்டும் அனுமதிக்கிறது ஓய்வெடுக்க ஆனால் தங்களை தனிமைப்படுத்திக் கொள்ளவும் பாதுகாப்பாக உணர வேண்டும். இதனால், சிறிதளவு உரத்த சத்தம் அல்லது திடீர் அசைவுகளில், உங்கள் பறவை இந்த தங்குமிடத்தில் தஞ்சம் அடைய முடியும் என்று தெரியும்.

இனப்பெருக்க காலத்தில் கூடு இருப்பது மிகவும் முக்கியமானது என்பதை நினைவில் கொள்க.

4. ஒரு குளியல் தொட்டி

இது ஆச்சரியமாகத் தோன்றலாம், ஆனால் எந்த சுயமரியாதை பறவைக்கும் ஒரு குளியல் தொட்டி இருக்க வேண்டும். காரணம்? கழுவ, நிச்சயமாக! உண்மையில், பெரும்பாலான பறவைகள் தினசரி அழகுபடுத்துவதில் மகிழ்ச்சி அடைகின்றன. இது வெப்பமான காலநிலையில் குளிர்ச்சியடைவதற்கு மட்டுமல்லாமல், அவற்றின் இறகுகளை பராமரிக்கவும் அனுமதிக்கிறது. தங்கம், நன்கு சுத்தம் செய்யப்பட்ட இறகுகள் அதிக இன்சுலேட்டாக இருப்பதன் நன்மையைக் கொண்டுள்ளன.

எவ்வாறாயினும், குளியல் தொட்டியில் உள்ள தண்ணீரை தினமும் மாற்றவும், அதை தொடர்ந்து சுத்தம் செய்யவும் கவனமாக இருங்கள்.

5. பொம்மைகள்

ஏணி, கயிறு, ஊஞ்சல், மணி, கண்ணாடி, மெல்லும் பொம்மை போன்ற பல பொம்மைகளை உங்கள் பறவைக் கூண்டில் சேர்க்க உங்களுக்கு சுதந்திரம் உள்ளது. கூண்டு மற்றும் அவை உங்கள் பறவையின் விமானத்தில் தலையிடாது.

பறவை கிளி கூண்டு
கடன்: iStock

முன்னுரிமை, சிறந்தது ஒவ்வொரு நாளும் பொம்மைகளை மாற்றவும். இது உங்கள் பறவைக்கு புதிய தினசரி கவனச்சிதறலை வழங்கும் போது விண்வெளி ஒழுங்கீனத்தை குறைந்தபட்சமாக வைத்திருக்கும். இந்த வழியில், அவர் சலிப்படைய மாட்டார்!

கூண்டில் உள்ள மற்ற பாகங்கள் போலவே, பொம்மைகளும் தவறாமல் சுத்தம் செய்யப்பட வேண்டும் என்பதை நினைவில் கொள்க!

6. ஒரு குப்பை பெட்டி

மற்ற விலங்குகளைப் போலவே, உங்கள் பறவையும் உற்பத்தி செய்கிறது எச்சங்கள். இருப்பினும், அவை நேரடியாக அவரது கூண்டில் விழுவதைத் தடுக்கவும், அதனால் அவர் அவற்றின் மீது நடக்காமல் இருக்கவும், ஒரு கூண்டைத் தேர்ந்தெடுப்பது அவசியம். அகற்றக்கூடிய அடிப்பகுதி, ஒரு கட்டத்தால் பிரிக்கப்பட்டது.

இந்த பின்னணியில், நீங்கள் ஒரு சேர்க்க வேண்டும் உறிஞ்சும் குப்பை உங்கள் பறவைக்கு பாதுகாப்பானது. எடுத்துக்காட்டாக, இது சணல், சோளம் அல்லது மணலை அடிப்படையாகக் கொண்ட குப்பையாக இருக்கலாம்.

இந்த கட்டுரை உங்களுக்கு பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

அவை ஏன் மிகவும் புத்திசாலிப் பறவைகளாகக் கருதப்படுகின்றன?

வசந்த காலத்தில் பறவைகளுக்கு ஏன் தொடர்ந்து உணவளிக்க வேண்டும்?