இந்த தொடர் பறவை கொலையாளி பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்

விலங்கு உலகத்தை தூய்மை மற்றும் குற்றமற்ற மற்றும் வன்முறை இல்லாத ஒரு உலகமாக நாம் கற்பனை செய்ய முனைந்தாலும், இது முற்றிலும் வழக்கு அல்ல. ஐரோப்பாவில் எல்லா இடங்களிலும் நாம் காணக்கூடிய இந்தப் பறவையின் ஆதாரம், பல்லுயிர் பெருக்கத்தைப் பராமரிப்பதில் முக்கியப் பங்கு வகிக்கிறது.

1. இது வேட்டையாடுவதற்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது

ஸ்பாரோஹாக் (ஆக்சிபிட்டர் நிசஸ்) இரக்கமற்ற வேட்டைக்காரன் என்று ஒருவர் அழைக்கலாம். நல்ல காரணத்திற்காக, இந்த சிறிய தினசரி ராப்டர் கிட்டத்தட்ட பறவைகளுக்கு மட்டுமே உணவளிக்கிறது. இது பெரும்பாலும் தாக்குகிறது அவனை விட சிறிய இரை (சிட்டுக்குருவிகள், முலைக்காம்புகள், கரும்புலிகள், பிஞ்சுகள், த்ரஷ்கள், ஸ்டார்லிங்ஸ், கேனரிகள், கோல்ட்ஃபிஞ்ச்கள், கிரீன்ஃபிஞ்ச்கள், புறாக்கள், ராபின்கள், விழுங்குகள் போன்றவை).

பொதுவாக, அதன் இரையின் எடை 120 கிராமுக்கு மேல் இருக்காது. இருப்பினும், இந்த இனத்தின் பெண்கள் 25% வரை உள்ளனர். ஆண்களை விட பெரியதுஉதாரணமாக புறாக்கள் போன்ற பெரிய பறவைகளை அவர்கள் வேட்டையாட முடியும்.

அனைத்து வேட்டையாடும் பறவைகளிலும், ஸ்பாரோஹாக் குறிப்பாக பயமுறுத்துகிறது. உண்மையில், ஒரு வருடத்தில், ஒரு சிட்டுக்குருவி 1,000க்கும் மேற்பட்ட சிட்டுக்குருவிகளைக் கொல்லும், 300 கரும்புலிகள் மற்றும் 50 புறாக்கள். எவ்வாறாயினும், இது முற்றிலும் இயற்கையான செயல்முறை என்பதையும், பறவைகளின் மக்கள்தொகையில் ஸ்பாரோஹாக்கின் தாக்கம் பூனைகளை விட மிகக் குறைவான முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது என்பதையும் நினைவில் கொள்ளுங்கள்!

இறுதியாக, குளிர்காலத்தில், பாஸரைன்கள் அரிதாக இருக்கும்போது, ​​எலிகள் அல்லது ஷ்ரூக்கள் போன்ற சிறிய கொறித்துண்ணிகளுக்கு உணவளிக்க குருவி தயங்காது.

2. அதன் மக்கள் தொகை அதிகரிக்கிறது

முன்னதாக, யூரேசியன் ஸ்பாரோஹாக் கிராமப்புறங்களில், குறிப்பாக மரங்கள் நிறைந்த பகுதிகளில் மட்டுமே காண முடிந்தது. ஆனால் இன்று, அது நகர்ப்புறங்களிலும் வசிக்கிறதுடவுன்டவுன் உட்பட.

சிட்டுக்குருவி
கடன்: கிறிஸ்டியன் நாச்/விக்கிபீடியா

குறிப்பாக சிறிய பறவைகள் தோட்டங்களுக்கு அருகில் வாழ்கின்றன என்பதை அவர் புரிந்துகொண்டார், அங்கு உணவு ஏராளமாக உள்ளது. அதன் மூலம், தோட்டங்கள் மற்றும் பூங்காக்கள் வேட்டையாடும் மைதானங்கள் இந்த வேட்டையாடுவதற்காக கனவு கண்டார். குளிர்காலத்தில், அது சிறிதளவு அசைவுக்கான தேடலில், ஊட்டிகளுக்கு அருகில் தன்னை இடுகையிடுகிறது.

3. அவரது வேட்டை நுட்பம் நன்கு நிறுவப்பட்டது

அதன் இரையைப் பிடிக்க, ஸ்பாரோஹாக் அதன் சொந்த நுட்பத்தைக் கொண்டுள்ளது: அவர் மறைக்கிறார், எடுத்துக்காட்டாக ஒரு ஹெட்ஜ் அல்லது ஒரு காவலரின் கீழ், மற்றும் இரையை நெருங்குவதற்கு காத்திருக்கிறது. பிந்தையது போதுமான அளவு நெருங்கியதும், ஸ்பாரோஹாக் அதை ஆச்சரியத்துடன் தாக்குகிறது. இருப்பினும், அவனால் அவளைப் பார்க்க தாழ்வாகப் பறக்க முடியும் மற்றும் பருந்து போல அவள் மீது பாய்கிறது. அவர் தவறவிட்டால், குறிப்பாக பிடிவாதமான இரையைப் பிடிக்கும் பறவையாக, அவர் அதை பல கிலோமீட்டர்கள் தொடர முடியும்.

அதன் இரையைக் கொல்ல, அது செய்ய வேண்டியதெல்லாம், அதன் வலிமையான கொம்புகள் மற்றும் அதன் வளைந்த கொக்கைப் பயன்படுத்தி அதைப் பறித்து, பின்னர் அதை வெட்ட வேண்டும்.

4. அவர் எளிதில் அடையாளம் காணக்கூடியவர்

ராப்டார் போன்ற பறவை உங்கள் தோட்டத்தை சுற்றி சுற்றி வருகிறது, நீங்கள் விரும்புவீர்கள் அதை அடையாளம் ? இது ஸ்பாரோஹாக் என்பதை கண்டுபிடிக்க, இது எளிது, அதன் கொக்கை மட்டும் பாருங்கள். அது ஒப்பீட்டளவில் இருந்தால் குறுகிய, கவர்ந்த மற்றும் நீலம்இது அநேகமாக ஒரு சிட்டுக்குருவி.

சிட்டுக்குருவி
கடன்: டேவிட் ஓ’பிரைன்/ஐஸ்டாக்

இதேபோல், விலங்கு இருந்தால் பெரிய வட்டமான மஞ்சள் கண்கள்ஒரு நீண்ட வால், ஒரு சாம்பல்-பழுப்பு நிற மார்பு மெல்லிய குறுக்கு கோடுகள் மற்றும் இறக்கைகள் மற்றும் சாம்பல்-நீலம் அல்லது ஸ்லேட் சாம்பல் நிறத்தின் தலை, இதில் சந்தேகம் இல்லை.

5. இது ஒரு “பூச்சி” அல்ல

ஸ்பாரோஹாக் பறவைகளின் தொடர் கொலையாளியாகக் கருதப்பட்டாலும், அது எந்த வகையிலும் பூச்சியாகக் கருதப்படுவதில்லை. மாறாக, இது ஒரு பாதுகாக்கப்பட்ட இனங்கள் கொல்ல தடை என்று.

இருப்பினும், தோட்டங்களில் அதன் இருப்பு சிறிய பறவைகளை தங்கள் ஓய்வு நேரத்தில் கவனிக்க விரும்புவோருக்கு எரிச்சலை ஏற்படுத்தும். இவற்றின் பாதுகாப்பிற்கு உத்தரவாதம் அளிக்க, நீங்கள் முற்றிலும் முடியும் பரந்த கண்ணி உலோகக் கூண்டுகளில் பறவை தீவனங்களை நிறுவவும் சிறிய பறவைகளை மட்டுமே கடந்து செல்ல அனுமதிக்கும். இந்த வழியில், உங்கள் தோட்டத்தில் பறவைகள் தங்கள் உணவின் போது பாதுகாக்கப்படும். இதேபோல், கூரையுடன் கூடிய ஃபீடர்களுக்கு ஆதரவாக நினைவில் கொள்ளுங்கள்!

சிட்டுக்குருவி பற்றிய இந்தக் கட்டுரை உங்களுக்குப் பிடித்திருக்கிறதா? நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

பறவைகள் ஏன் பாடுகின்றன?

காகத்திற்கும் காகத்திற்கும் என்ன வித்தியாசம்?

எங்கள் தோட்டங்களில் மிகவும் பொதுவான 5 பறவைகள்

தாவர உண்ணிகள் ஏன் புல் சாப்பிட முடியும், என்னால் முடியாது?

அவை ஏன் மிகவும் புத்திசாலிப் பறவைகளாகக் கருதப்படுகின்றன?