தாவர உண்ணிகள் ஏன் புல் சாப்பிட முடியும், என்னால் முடியாது?

நீங்கள் கடைசியாக கிராமப்புறங்களில் தப்பிச் சென்றபோது, ​​சாலையோரத்தில் ஒரு சில புல் கத்திகளை அமைதியாக மென்று கொண்டிருந்த மாடுகளை நீங்கள் கண்டிருப்பீர்கள். ஒரு கேள்வி உங்கள் மனதில் தோன்றியிருக்கலாம்: கால்நடைகள் ஏன் புல்லை உண்ண முடியும், என்னால் முடியாது? மேலும் மர்மம் ஆழமடைகிறது: குதிரைகள், முயல்கள் மற்றும் பிற தாவரவகைகளைப் பற்றி என்ன? நம்மை விட அவர்களிடம் என்ன இருக்கிறது? இன்று, நாம் மிகவும் தாவர புதிரின் இதயத்தில் மூழ்குகிறோம்!

ஒரு பிடிப்பு உள்ளது…

உயிர்வாழ, உயிரினம் உள்ளது ஊட்டச்சத்து தேவை. இவை உணவின் மூலம் வழங்கப்படும் அத்தியாவசிய பொருட்கள். முக்கியவற்றில் கார்போஹைட்ரேட்டுகள் அல்லது “கார்போஹைட்ரேட்டுகள்”. 2 வகைகள் உள்ளன:

  • ஜீரணிக்கக்கூடிய கார்போஹைட்ரேட்டுகள் (ஸ்டார்ச், சர்க்கரை, முதலியன). செரிமான மண்டலத்தில் உள்ள என்சைம்கள் அவற்றை உடைக்கும். எனவே அவை எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் உறிஞ்சப்படுகின்றன.

  • உணவு இழைகள். இங்குதான் அது சிக்கிக் கொள்கிறது: செரிமான நொதிகளால் அவற்றைச் சிதைக்க முடியாது. சில நுண்ணுயிரிகளால் மட்டுமே முடியும் (பகுதி).

தங்கம் திபுல் பெரிய அளவில் உள்ளது நார்ச்சத்து… எனவே, நாம் அதை ஜீரணித்து அதை உண்ண விரும்பினால், நாம் மற்றொரு உத்தியைக் கண்டுபிடிக்க வேண்டும். இரண்டு முக்கிய வகைகள் உள்ளன: ரூமினண்ட்ஸ் மற்றும் ரூமினன்ட் அல்லாத தாவரவகைகள்.

பசுக்கள் மற்றும் பிற ரூமினண்ட்களின் உத்தி

இந்த குழுவில் பல இனங்கள் உள்ளன: கால்நடைகள், ஆடுகள், ஆடுகள், ஒட்டகச்சிவிங்கிகள்மான், மிருகங்கள்… மிகவும் ஒத்த அணுகுமுறையைக் கொண்ட போலி-ருமினன்ட்களும் உள்ளன: நீர்யானைகள், ஒட்டகங்கள்ஒட்டகங்கள், லாமாக்கள்அல்பகாஸ், வெள்ளெலி, கங்காருக்கள்வாலபீஸ்…

1. மிகவும் சிறப்பான தந்திரம்

அவர்களது வயிறு பிரம்மாண்டமானது. இது 4 பாக்கெட்டுகளால் ஆனது (2 அல்லது 3 போலி-ரூமினன்ட்களுக்கு). பிந்தையது மனித வயிற்றுக்கு அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ சமமானது. மறுபுறம், முதல் 3 நுண்ணுயிரிகள் (பாக்டீரியா, பூஞ்சை, புரோட்டோசோவா போன்றவை) இழைகளை (நொதித்தல் மூலம்) சிதைக்கும் முன் வயிற்றில் நிரப்பப்படுகின்றன.

தங்கள் வேலையை எளிதாக்க, ruminants ருமினேட் » : அவை அதிக அளவு புல்லை விரைவாக விழுங்கும் அரிதாகவே அதை மெல்லும். மேலும் அவ்வப்போது அவர்கள் அதில் சிலவற்றைப் புத்துணர்ச்சி செய்து, அதை மேலும் உடைக்க மீண்டும் மென்று, பின்னர் விழுங்குவார்கள். உங்கள் காலை உணவை காலை 8 மணிக்கு முழு வேகத்தில் சாப்பிடுவது போன்றது, பின்னர் அதை கொஞ்சம் நன்றாக மென்று சாப்பிடுவதற்கு காலையில் அதை மீண்டும் உண்ண முடிவு செய்வது போன்றது!

பசுவின் செரிமான அமைப்பு
கடன்கள்: Lukaves/iStock

2. நன்மைகள் மற்றும் தீமைகள்

மனிதர்களால் பயன்படுத்த முடியாத இந்த உணவுகளை சிதைப்பதன் மூலம், நுண்ணுயிரிகள் ரூமினன்ட்களை வழங்குகின்றன ஆற்றல் ஆதாரம்இருந்து புரதங்கள் உயர் தரம், அத்துடன் வைட்டமின்கள் அது அவர்களின் உடலில் உறிஞ்சப்பட்டு விநியோகிக்கப்படும். இந்த நுண்ணுயிரிகள் வைட்டமின் பி 12 இன் ஒரே இயற்கை மூலமாகும், அதனால்தான் சைவ இணைப்புகள் எந்த விலங்கு பொருட்களையும் சாப்பிடாதவர்கள் அவற்றை கூடுதல் உணவாக எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும்.

இருப்பினும், இந்த நுண்ணுயிரிகளும் இதைப் பயன்படுத்தி உற்பத்தி செய்கின்றன பசுமை இல்ல வாயு பின்னர் ஏப்பம் விடப்படும். ஆம், மக்கள் நம்பிக்கைக்கு மாறாக, மாசுபடுத்துவது மாடுகளின் ஃபார்ட்ஸ் அல்ல, அவற்றின் பர்ப்கள்!

ருமினன்ட் அல்லாத தாவரவகைகளின் உத்தி

இந்த விலங்குகளுக்கு “சூப்பர்-வயிறு” இல்லை. அதனால் அவர்கள் பல்வேறு பிளான் பிகளுடன் சென்றனர். ஆனால் அவை குறைவான செயல்திறன் கொண்டவை. எனவே, இந்த தாவரவகைகள் உயர்தர தாவரங்களை உண்ண வேண்டும். இந்த அணுகுமுறைகளில் சிலவற்றைப் பார்ப்போம்.

1. குதிரை, யானை மற்றும் காண்டாமிருகம்

அவர்களின் தந்திரம்: அதிகமாக வளர்ந்த பெருங்குடல் ! வீட்டில், நார்களை சிதைக்கும் பல நுண்ணுயிரிகள் அமைந்துள்ளன. பொறிமுறையானது (நுண்ணுயிர் நொதித்தல்) மாட்டின் முன் வயிற்றில் காணப்படுவதைப் போன்றது.

இருப்பினும், வைட்டமின்கள் மற்றும் நுண்ணுயிர் புரதங்களின் உறிஞ்சுதல் பெருங்குடலின் மட்டத்தில் உகந்ததாக இல்லை. சிறுகுடலில் இது மிகவும் சிறந்தது. பிந்தையது அமைந்துள்ளது பிறகு பசுக்களின் முன் வயிறு, அதனால் மேல்நிலையில் உற்பத்தி செய்யப்படும் நுண்ணுயிர் பொருட்களை உறிஞ்சும். இருப்பினும், அது நிற்கிறது முன் குதிரைகளின் பெரிய குடல், அதனால் அதிக பயன் பெற முடியாது.

குதிரை செரிமான அமைப்பு
கடன்கள்: கடன்கள்: Decade3d/iStock

2. முயல்கள் மற்றும் சில கொறித்துண்ணிகள் (கினிப் பன்றி, சின்சில்லா போன்றவை)

அவர்களின் தந்திரம்: மிகை வளர்ச்சியடைந்த சீகம் ! பெருங்குடலுக்கு சற்று முன், பெரிய குடலின் முதல் பகுதி செகம் ஆகும். முயல்கள் மற்றும் சில கொறித்துண்ணிகளில், அவற்றின் அளவுடன் ஒப்பிடும்போது இது மிகவும் பெரியது மற்றும் பல நொதித்தல் நுண்ணுயிரிகள் அமைந்துள்ளன.

இந்த விலங்குகள் தங்கள் மலத்தின் ஒரு பகுதியை உண்பதில் இனிமையான சிறப்பும் உண்டு (கேகோட்ரோபி) குதிரை தனது பெரிய குடலில் உருவாக்கப்பட்ட அனைத்து நுண்ணுயிர் பொருட்களையும் பயன்படுத்திக் கொள்ள முடியாது என்பதை நாம் முன்பே பார்த்தோம். சரி, முயல்கள் ஒரு தீர்வைக் கண்டுபிடித்துள்ளன: அவை அவற்றின் எச்சங்களை மீண்டும் உட்கொள்கின்றன! இவை செரிமான அமைப்பின் தொடக்கத்தில் இருந்து வெளியேறி, சிறுகுடலைச் சென்றடைகின்றன.

ஆண்கள் மூலோபாயம்

மனிதர்களாகிய நமக்கு அதிக வயிறு இல்லை, பெருங்குடல் இல்லை, அதிகமாக வளர்ந்த காகம் இல்லை. நம் வயிறு மட்டுமே உள்ளதுஒரு பாக்கெட்நமது பெரிய குடல் சராசரி உயரம் மற்றும் நாங்கள் எங்கள் மலத்தை உண்பதில்லை (முயற்சி செய்யாதீர்கள், எப்படியும் கேகோட்ரோப்களை உருவாக்க மாட்டோம், மீண்டும் உட்கொள்வதற்கு ஏற்ற மலம்!). எனவே, நமது உடற்கூறியல் மற்றும் உடலியல் தாவரங்களை உண்ணும் விலங்குகளைப் போலவே நமக்கு உணவளிக்க அனுமதிக்காது.

எனினும் நார்ச்சத்து சாப்பிடுவது அவசியம் மனிதர்களுக்கு, ஏனென்றால் நாம் அவற்றை மிகவும் மோசமாக ஒருங்கிணைத்தாலும், அவை நமது செரிமான மண்டலத்தின் மோட்டார் திறன்களைத் தூண்டுகின்றன. இங்கே, நாங்கள் உங்களுக்கு அத்தியாவசியமான விஷயங்களைச் சொன்னோம், நீங்கள் இப்போது ஒப்பீட்டு செரிமானத்தில் சாதகமாக இருக்கிறீர்கள்!

மனித செரிமான அமைப்பு

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

லாமாவிற்கும் அல்பாக்காவிற்கும் என்ன வித்தியாசம்?

மாடுகளுக்கு மணிகள் ஏன்?

செம்மறி ஆடு முதுகில் கிடப்பதைப் பார்த்தால், எப்படி எதிர்வினையாற்றுவது என்பது இங்கே!

குதிரை நெய்ஸ்: அவை என்னவென்று கண்டுபிடி!

இந்த தொடர் பறவை கொலையாளி பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்