இந்த மினியேச்சர் குதிரையைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்

ஒரு பெரிய நாயின் அளவு, ஃபாலபெல்லா ஒரு சிறிய குதிரை, இது அதிக மக்களை ஈர்க்கிறது. நல்ல காரணத்திற்காக, அதன் சிறிய அளவு, அதன் குறிப்பாக அடக்கமான குணம் மற்றும் அதன் பல்வேறு வண்ணங்கள் (வளைகுடா மற்றும் கருப்பு மிகவும் பொதுவானவை) அதன் சொந்த உரிமையில் அதை செல்லப்பிராணியாகக் கருதுகின்றன. இந்த அழகான குதிரையைப் பற்றி மேலும் அறிய, அது இங்கே உள்ளது!

1. இது குதிரை, குதிரைவண்டி அல்ல!

நாம் என்ன நினைக்கிறோம் என்றாலும், ஃபலாபெல்லா ஒரு குதிரைவண்டி அல்ல. இது உண்மையில் ஒரு குதிரை…மினியேச்சர் பதிப்பு. உண்மையில், அவர் சிறிய குதிரைவண்டி போல உயரமாக இருந்தாலும், அவரது உடல் விகிதாச்சாரத்தில் உள்ளது, அவர் ஒரு குதிரையைப் போல தோற்றமளிக்கிறார். ஏனென்றால், குதிரைவண்டிகளும் குதிரைகளும் இரண்டு வெவ்வேறு இனங்கள் என்பதை நாம் மறந்துவிடக் கூடாது!

ஃபலபெல்லாவின் ஆயுட்காலம் மற்ற குதிரைகளின் வழக்கமான சராசரியை விட அதிகமாக உள்ளது என்பதையும் கவனத்தில் கொள்ளவும்அவர் தனது நாற்பதுகளை எளிதில் அடையலாம் (குதிரைகளுக்கு 25 முதல் 30 ஆண்டுகள் வரை).

சின்ன குதிரை
கடன்கள்: அலெக்ஸியா க்ருஷ்சேவா/ஐஸ்டாக்

2. அவர் குதிரைகள் மற்றும் குதிரைவண்டிகளுக்கு இடையில் சிலுவைகளின் விளைவு

பல்வேறு தன்னார்வ கிராசிங்குகளின் விளைவாக தோரோப்ரெட் மற்றும் கிரியோலோ குதிரைகள் மற்றும் ஷெட்லாண்ட் குதிரைவண்டிகளுக்கு இடையில், ஃபாலபெல்லா என்பது 19 ஆம் நூற்றாண்டு முழுவதும் வளர்ந்த ஒரு இனமாகும். இந்த நேரத்தில்தான் இந்த இனத்தை பிரபலப்படுத்திய பலபெல்லா குடும்பம் அதன் பெயரைக் கொடுத்தது.

அப்போதிருந்து, இன்றும், அர்ஜென்டினாவின் பியூனஸ் அயர்ஸில் உள்ள இந்த குடும்பம், உலகில் ஃபலாபெல்லாஸின் மிகப்பெரிய இனப்பெருக்கத்தைக் கொண்டுள்ளது.

சின்ன குதிரை
கடன்கள்: Julesru/iStock

3. அவர் ஒரு பெரிய நாயின் அளவு.

ஃபலாபெல்லா உலகின் மிகச் சிறிய குதிரைகளில் ஒன்றாகும். மற்றும் நல்ல காரணத்திற்காக, அவர் சராசரியாக 70 கிலோ எடையில் 75 செமீக்கு மேல் அளக்கவில்லை. அதன் வயதுவந்த அளவு, அது மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு அடையும், எனவே ஒரு பெரிய நாயுடன் ஒப்பிடலாம்.

தயவு செய்து கவனிக்கவும், ஒருவர் நினைப்பதற்கு மாறாக, ஃபலாபெல்லா ஒரு “அபார்ட்மெண்ட் குதிரை” அல்ல. மற்ற குதிரைகளைப் போலவே, குதிரைகளிலும் உள்ளார்ந்த கவனிப்பு தேவை, ஆனால் நிறைய இடவசதியும் தேவை… வெளியில்! நல்ல காரணத்திற்காக, அவர் எல்லா நேரத்திலும் நடப்பது மட்டுமல்லாமல், நாள் முழுவதும் சாப்பிடுவார். எனவே, அதை வீட்டிற்குள் வைத்திருப்பது அல்லது தோட்டத்தில் வைப்பது கூட கேள்விக்குறியாக உள்ளது. ஒரு பெரிய புல்வெளி மட்டுமே அதை நிரப்ப முடியும்!

சின்ன குதிரை
கடன்: ஜீன்/ஃப்ளிக்கர்

4. அதை ஏற்ற முடியாது

எல்லா மினியேச்சர் குதிரைகளைப் போலவே, ஃபாலபெல்லாவையும் சவாரி செய்ய முடியாது. மிகச் சிறிய குழந்தைகளைத் தவிர.

மறுபுறம், ஒரு தடையை இழுக்கும் போது இந்த குதிரை சிறந்து விளங்குகிறது (பிந்தையது நிச்சயமாக அதன் சிறிய அளவிற்கு மாற்றியமைக்கப்பட வேண்டும்). அதேபோல், ரைடர் இல்லாமல் ஷோ ஜம்பிங்கிலும் அவர் மிகவும் திறமையானவர்.

பலாபெல்லா
கடன்: jonobacon/Flickr

5. அவரை சேவை விலங்காகப் பயன்படுத்தலாம்

ஃபாலாபெல்லா குறிப்பாக பிரபலமானது அமைதியான அவர் தனது சந்ததியினருக்கு சிரமமின்றி கடத்துகிறார். மேலும், அவர் இணையற்ற புத்திசாலித்தனத்தையும் மென்மையையும் பெற்றவர்இது a ஆகப் பயன்படுத்த ஒரு சிறந்த வேட்பாளராக அமைகிறதுசேவை விலங்கு.

அவரால் இவ்வாறு முடியும் அனைத்து குறைபாடுகளுக்கும் ஏற்ப, ஒரு நாய் போல, பார்வையற்றவர்களுக்கு வழிகாட்டி விலங்காக பயிற்சி அளிக்கப்படும். இந்த வழக்கில், பல்பொருள் அங்காடி மற்றும் விமானம் உட்பட எல்லா இடங்களிலும் அவர் தனது உரிமையாளருடன் செல்ல அனுமதிக்கப்படுவார்!

சின்ன குதிரை
கடன்: nigelb10/iStock

ஃபலாபெல்லாவின் வீடியோ:

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

குதிரைகள்: அவர்களுக்கு மிகவும் ஆபத்தான 15 உணவுகள்

குதிரைகள் ஏன் சில நேரங்களில் கண்மூடித்தனமான ஆடைகளை அணிகின்றன?

உலகின் முதல் 15 அழகான விலங்குகள்

கிளாசிக் ரைடிங்கில் 5 எதிர்-உற்பத்தி சைகைகள்

அதை மறுசுழற்சி செய்ய 2 மிக எளிய பச்சை யோசனைகள்!