அவர்களுக்கு மிகவும் ஆபத்தான 15 உணவுகள்

உங்களிடம் ஒரு குதிரை இருந்தாலும், அதை மகிழ்விக்க விரும்பினாலும் அல்லது உங்கள் நடைப்பயணத்தில் நீங்கள் சந்திக்கும் குதிரைகளுக்கு உணவளிக்கும் பழக்கம் இருந்தாலும், குதிரைகளால் எல்லாவற்றையும் சாப்பிட முடியாது என்பதை அறிந்து கொள்ளுங்கள். உண்மையில், சில உணவுகள் அவர்களுக்கு ஆபத்தானவை, அதனால் அவர்கள் ஒரு சிறிய அளவு விஷம் கூட. ஏனெனில் குதிரைகளுக்கு குறிப்பாக நுட்பமான செரிமான அமைப்பு உள்ளது என்பதை மறந்துவிடாதீர்கள்… தவிர்க்க வேண்டிய முக்கிய உணவுகள் இதோ!

தெரிந்து கொள்வது நல்லது : குதிரைகளால் வாந்தி எடுக்க முடியாது. எனவே, அவர்கள் தங்களுக்கு நச்சுத்தன்மையுள்ள உணவுகளை உட்கொள்ளும்போது, ​​அவர்கள் உடலில் இருந்து நச்சுகளை வெளியேற்ற முடியாது. குதிரைகளில் விஷத்தின் அறிகுறிகள்: சோர்வு, வயிற்றுப்போக்கு, அதிகப்படியான உமிழ்நீர், சுவாசக் கோளாறுகள் மற்றும் லோகோமோட்டர் கோளாறுகள்.

உங்கள் குதிரைக்கு விருந்தளிக்கும் போது அதை போதையில் வைக்காமல் இருக்க, கேரட்டுக்கு முன்னுரிமை கொடுங்கள் மற்றும் எப்போதாவது ஒரு சர்க்கரை கனசதுரத்தை கொடுக்கவும்!

1. ரொட்டி

ஆம், நாம் நம்புவதற்கு மாறாக, குதிரைகளுக்கு ரொட்டி நல்லதல்ல. அவர்கள் அதை விரும்பினாலும் கூட! உண்மையில், ரொட்டியில் உள்ள கோதுமை தான் பிரச்சனைஏனெனில் இது குறிப்பாக அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ தீவிர செரிமான கோளாறுகளை ஏற்படுத்தும்.

2. உருளைக்கிழங்கு

சமைத்த, பச்சையாக, வறுத்த அல்லது பிசைந்ததாக இருந்தாலும், உருளைக்கிழங்கு குதிரைகளுக்கு பரிந்துரைக்கப்படுவதில்லை. நல்ல காரணத்திற்காக, அவர்களிடம் இல்லை ஊட்டச்சத்து நன்மை இல்லை மேலும் மூச்சுத் திணறலையும் ஏற்படுத்தும்.

3. வழக்கறிஞர்

குதிரைகளுக்கு விஷம் என்பது வெண்ணெய் பழம் அல்ல அதன் மையப்பகுதி, அதன் தோல் மற்றும் அதன் தாவரத்தின் இலைகள். இந்த எல்லா காரணங்களுக்காகவும், உங்கள் குதிரைக்கு வெண்ணெய் பழம் கொடுப்பதை தவிர்க்கவும், அது பாதுகாப்பானது.

4. சாக்லேட்

பெரும்பாலான விலங்குகளைப் போலவே, சாக்லேட் குதிரைகளுக்கு உணவு அல்ல. காரணம்? தி தியோப்ரோமின் இது அவர்களுக்கு மிகவும் நச்சுத்தன்மையைக் கொண்டுள்ளது. அதிக அளவில் உட்கொள்ளும் சாக்லேட் குதிரைகளுக்கு ஆபத்தானது. மற்றும் சிறிய அளவில் உட்கொண்டால், அது விலங்குக்கு ஊக்கமருந்து சோதனைக்கு சாதகமானதாக இருக்கும்.

5. காக்கி

நார்ச்சத்து மற்றும் நீர் நிறைந்த பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளை குதிரைகள் விரும்புகின்றன என்பது அனைவரும் அறிந்ததே. ஆனால் அவர்களில் சிலர் தங்கள் உணவில் இருந்து தடை செய்யப்பட வேண்டும். விருந்துகளாகவும் கூட. இது குறிப்பாக பேரிச்சம்பழம், இது பெருங்குடலை ஏற்படுத்தும்.

காக்கி
கடன்கள்: WebArts/Pixabay

6. பால் பொருட்கள்

எல்லா குதிரைகளும் லாக்டோஸ் சகிப்புத்தன்மையற்றது. குதிரைக்கு பாலாடைக்கட்டி, தயிர் அல்லது பால் கொடுத்தால், அவருக்கு வயிற்றுப்போக்கு மற்றும் வயிற்றுப்போக்கு நிச்சயம். எனவே பரிசோதனையை முயற்சிக்காமல் இருப்பது நல்லது!

7. புல் வெட்டுதல்

பலர் தங்கள் குதிரையைக் கொடுக்கிறார்கள் அவர்களின் தோட்டத்தில் புல் வெட்டப்பட்ட பிறகு. பெரிய தவறு ! பூச்சிக்கொல்லிகள், உரங்கள், நச்சுத் தாவரங்கள் மற்றும் சாத்தியமான அச்சு ஆகியவற்றைக் கொண்டிருப்பதால், அதைத் தவிர்ப்பது நல்லது.

8. தக்காளி

தக்காளி செடிகளின் இலைகளில் உள்ளது அட்ரோபின், குதிரைகளுக்கு அதிக நச்சுப் பொருள். உண்மையில், இது அவர்களின் குடல் செயல்பாட்டை மெதுவாக்கும் மற்றும் பெருங்குடல் மற்றும் இதய பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்தும். இந்த அர்த்தத்தில், தக்காளி உண்மையில் குதிரைகளுக்கு சாத்தியமில்லை.

9. பூண்டு மற்றும் வெங்காயம்

சிறிய அளவில், பூண்டு குதிரைகளுக்கு ஆபத்தானது அல்ல. ஆனால் அதிக அளவு கொடுக்கும்போது, ​​இரத்தத்தில் உள்ள சிவப்பு அணுக்களை அழித்து, உண்டாக்கும் இரத்த சோகை. வெங்காயம், ஆனால் வெண்டைக்காய், சின்ன வெங்காயம் போன்றவற்றிலும் இதுதான் நிலை.

10. பழ குழிகள் மற்றும் குழாய்கள்

ஆப்பிள் மற்றும் ஆப்ரிகாட் போன்ற சில பழங்கள் உள்ளன சயனைடு கொண்ட குழிகள் அல்லது குழாய்கள். இருப்பினும், சயனைடு ஒரு கொடிய விஷம். எனவே அவற்றை உங்கள் குதிரைக்குக் கொடுப்பதற்கு முன்பு எப்போதும் அகற்ற மறக்காதீர்கள்.

மேலும், உறுதியாக இருங்கள் எப்போதும் பழங்களை துண்டுகளாக வெட்டுங்கள், முழுவதும் கொடுக்கப்பட்டால் அவை மூச்சுத் திணறலை ஏற்படுத்தலாம். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, ஒருபோதும் அதிகமாக கொடுக்க வேண்டாம்!

ஆப்பிள்
கடன்: Pxhere

11. இறைச்சி

குதிரைகள் ஆகும் தாவரவகைகள். இதன் பொருள், அவைகளுக்கு பற்கள் மற்றும் செரிமான அமைப்பு… தாவரங்களை உண்ண வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது!

12. சிலுவை காய்கறிகள்

ஒருவேளை நீங்கள் முட்டைக்கோஸ், காலிஃபிளவர், பிரஸ்ஸல்ஸ் முளைகள் அல்லது ப்ரோக்கோலி சாப்பிடும்போது, ​​உங்களுக்கு வாயு… சரி, குதிரைகளுக்கும் இது சரியாகவே இருக்கிறது!

13. பூஞ்சை அல்லது தூசி நிறைந்த வைக்கோல்

குதிரைகள் இருந்தால் மேய்ச்சலுக்கு வாய்ப்பில்லை, வைக்கோல் ஒரு நல்ல வழி. இருப்பினும், அது பூஞ்சை அல்லது தூசி இல்லை என்பதை உறுதிப்படுத்துவது அவசியம். உண்மையில், தரமற்ற வைக்கோலில் விலங்குகளின் ஆரோக்கியத்திற்கு ஆபத்தான பாக்டீரியாக்கள் இருக்கலாம்.

14. மற்ற விலங்குகளுக்கான உணவு

அது இருக்கட்டும் கால்நடை தீவனம் எங்கே நாய்கள் அல்லது பூனைகளுக்கான கிபிள்ஸ்இந்த உணவுகளுக்கு குதிரையின் குடலில் இடமில்லை.

15. காஃபின்

தண்ணீர் தவிர அனைத்து பானங்களும் குதிரைகளில் தவிர்க்கப்பட வேண்டும். நல்ல காரணத்திற்காக, காபி, தேநீர் அல்லது ஆல்கஹால் கூட ஏற்படலாம் இதய பிரச்சனை.

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

குதிரைகளில் கோலிக்: தெளிவற்ற அறிகுறிகள்

குதிரையின் ஆயுட்காலம் என்ன?

வெப்பமான வானிலை: உங்கள் குதிரையை குளிர்விக்க 5 குறிப்புகள்

என் குதிரை அடிக்கடி படுத்திருக்கும்: நான் கவலைப்பட வேண்டுமா?

உங்கள் குதிரைக்கு முதுகுவலி இருப்பதைக் காட்டும் 5 அறிகுறிகள்