3 காரணங்கள்

உங்கள் குதிரை அதன் சொந்த அல்லது மற்றவர்களின் எச்சங்களை சாப்பிடுவதை நீங்கள் பிடித்திருந்தால், நீங்கள் சற்று அதிர்ச்சியடைந்திருக்க வேண்டும். உங்கள் முதல் எதிர்வினை அவரது உணவு உண்மையில் சமச்சீரானதா மற்றும் அவருக்கு எந்த குறைபாடுகளும் இல்லை என்று ஆச்சரியமாக இருக்கலாம். ஆனால் குதிரை எருவில் வைட்டமின்கள் மற்றும் தாதுக்கள் அதிகம் இல்லை. எனவே உங்கள் விலங்கு அதன் ஊட்டச்சத்து குறைபாடுகளை இந்த வழியில் நிரப்ப முற்படுவது சாத்தியமில்லை. உண்மையில், இத்தகைய நடத்தையை விளக்குவதற்கு பல காரணங்கள் உள்ளன.

1. நல்ல பாக்டீரியாக்களால் குடலை நிரப்பவும்

உங்கள் குதிரை என்றால் ஏ குட்டி, அவர் தனது சொந்த எச்சத்தையோ அல்லது அவரது தாயின் எச்சத்தையோ சாப்பிடுவது முற்றிலும் இயல்பானது. மற்றும் முன்னுரிமை புதிதாக விழுந்தது! உண்மையில், அது அவரை அனுமதிக்கிறது“நல்ல பாக்டீரியாவை” உட்கொள்வது இதனால் செரிமானம் எளிதாகும். இதற்கு இது குறிப்பாக அவசியம் உங்கள் நோயெதிர்ப்பு அமைப்புக்கு உதவுங்கள் அபிவிருத்தி செய்ய. எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும், இந்த நடத்தை சில மாதங்களுக்கு மேல் நீடிக்கக்கூடாது.

உங்கள் குதிரை என்றால் வயது வந்தோர் மற்ற குதிரைகளின் எச்சங்களை அவன் சாப்பிடுகிறான், அவனுக்கு கொடுக்க வேண்டியிருக்கலாம் புரோபயாடிக்குகள். உண்மையில், அதன் குடல் தாவரங்கள் அநேகமாக இருக்கலாம் சமநிலையற்ற. இருப்பினும், அவருக்கு விரைவான வழி உங்கள் குடலை நல்ல பாக்டீரியாக்களால் நிரப்பவும் இவற்றை உட்கொள்வதாகும். ஆரோக்கியமான குதிரையின் எச்சங்களில் நூறாயிரக்கணக்கான நல்ல பாக்டீரியாக்கள் உள்ளன என்று மாறிவிடும்!

2. மெல்ல வேண்டிய அவசியம்

குதிரைகள் இருக்க வேண்டும் நாள் முழுவதும் மேய்ச்சல். ஏனென்றால், அவர்களின் செரிமானப் பாதை தொடர்ந்து நார்ச்சத்தை உட்கொள்ளும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. இதன் பொருள் அவர்கள் நாள் முழுவதும் சிறிய அளவிலான உணவை உண்ண வேண்டும். நீங்கள் உங்கள் குதிரைக்கு ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறை உணவளித்தால், அவர் தேடுவது இயல்பானது பசியை நிரப்ப தனது சொந்த பூவை சாப்பிடும் போது அவரை நச்சரிப்பவர். உண்மையில், அது அவருக்கு ஒரு நாளைக்கு 4 முதல் 5 வேளை உணவு கொடுக்க வேண்டும்!

குதிரை
கடன்: iStock

நல்ல காரணத்திற்காக, ஒரு குதிரை இருக்கும்போது வெறும் வயிற்றில், இது மன அழுத்தத்தை உருவாக்கும் வயிற்று அமிலத்தை உருவாக்குகிறது. இந்த மன அழுத்தத்தைக் குறைக்க, அவர் தனது வயிற்றில் உள்ள வெற்றிடத்தை நிரப்ப வேண்டும். அவர் தனது பெட்டியில் இருந்தால், அவர் தனது சொந்த உரத்தை உட்கொள்வதைத் தவிர வேறு வழியில்லை.

கூடுதலாக, உங்கள் குதிரை ஒரு முயற்சியில் உரத்தை சாப்பிடுவதும் சாத்தியமாகும் ஊட்டச்சத்து இடைவெளியை நிரப்பவும், குறிப்பாக கனிமங்களில். எனவே அவரது உணவு சரியாக சமநிலையில் இருப்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்!

3. மன அழுத்தம்

உங்கள் குதிரை அடிக்கடி பூட்டப்பட்டிருந்தால், தனியாகவும், தொடர்ந்து வெளியே செல்ல வாய்ப்பு இல்லாமலும் இருந்தால், இது ஏற்படலாம் சலிப்பு, மன அழுத்தம் கூட. பின்னர் அவர் தத்தெடுக்க ஆரம்பிக்கலாம் விசித்திரமான நடத்தைகள், கோப்ரோபேஜியா (மலம் உண்ணுதல்) உட்பட. இது பின்னர் ஒரு வெளிப்படுத்துகிறது ஆழ்ந்த உடல்நலக்குறைவு.

இந்த நடத்தையை சரிசெய்ய, உங்கள் குதிரையை அனுமதிக்க மறக்காதீர்கள் மேய்ச்சலில் மேய்கிறது மற்றும் எப்போதும் வைக்கோலை விட்டு விடுங்கள் அதனால் அவர் நாள் முழுவதும் மெல்ல முடியும்.

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

குதிரைகள் ஏன் வாந்தி எடுக்க முடியாது?

உங்கள் குதிரையின் பற்களை எவ்வாறு பராமரிப்பது?

ஏன், எப்படி உங்கள் குதிரைக்கு குடற்புழு நீக்கம் செய்வது?

சிறந்த 6 அடுக்குமாடி நாய் இனங்கள்

வீட்டில் பூனை வைத்திருப்பதால் கிடைக்கும் நன்மைகள்!