ஆபத்தானதாக கருதப்படும் இந்த நாயைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்

பிட்புல், அதன் உண்மையான பெயர் அமெரிக்கன் பிட் புல் டெரியர், மோசமான நற்பெயருக்கு பலியாகிறது. உலகின் மிகவும் ஆபத்தான நாயாகக் கருதப்படும், அதன் உடைமை பல நாடுகளில், குறிப்பாக பிரான்சில் தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. உண்மையில், பிட்புல்லை விற்பது, இறக்குமதி செய்வது அல்லது வாங்குவது தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், பிட்புல் தவறான கைகளில் வளர்க்கப்படாவிட்டால், அது மற்றொன்றை விட ஆக்ரோஷமானது அல்ல! 5 புள்ளிகளில் ஆதாரம்.

1. அது இல்லாத ஒரு தோற்றம்

18 ஆம் நூற்றாண்டின் இறுதியில் தோன்றிய பிட்புல் உடனடியாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது காளைகள் மற்றும் நாய்களுடன் சண்டையிடுங்கள் காளை பந்தயத்தில், பின்னர் அக்கால பொதுமக்களை மகிழ்வித்தார். இங்குதான் அவர் ஒரு ஆக்ரோஷமான மற்றும் மூர்க்கமான வேட்டை நாய், இரத்த வாசனையால் ஈர்க்கப்பட்ட ஒரு கொலையாளி நாய் என்று நற்பெயரைப் பெற்றார்.

பிட்புல் அதன் சொந்த இனமாக கருதப்படவில்லை, மாறாக ஏ நாய் வகை. இது பொதுவாக அமெரிக்க ஸ்டாஃபோர்ட்ஷையர் டெரியருடன் தொடர்புடையது.

பிட்புல் நாய்
கடன்: iStock

2. இது சமநிலையானது

பிட்புல் ஒருவர் நினைக்கும் அசிங்கமான வாத்து அல்ல. உண்மையில், இது ஒன்று மிகவும் சமநிலையான நாய்கள். உண்மையில், பிட்புல் ஒரு உள்ளது பாத்திரம் நிலையானது உதாரணமாக கோல்டன் ரெட்ரீவர் அல்லது நியூஃபவுண்ட்லேண்ட். எனவே அதனுடன் தொடர்புடைய குறும்பு நாய் என்ற முத்திரை முற்றிலும் தவறானது என்பது தெளிவாகிறது. உண்மையில், இது அனைத்தும் அவர் எவ்வாறு வளர்க்கப்படுகிறார் என்பதைப் பொறுத்ததுமற்ற நாய்களைப் போல.

கனிவான, பாசமான, விளையாட்டுத்தனமான, மென்மையான மற்றும் பொறுமை, குறிப்பாக குழந்தைகளுடன், பிட்புல்லின் குணம் முற்றிலும் மனிதர்கள் மீது ஆக்கிரமிப்பு இல்லாதது. மறுபுறம், அவர் சில நேரங்களில் மற்ற நாய்களுடன் கொஞ்சம் சண்டையிடலாம்.

பிட்புல் நாய்
கடன்: Hugo A. Quintero G/Flickr

3. இது மிகவும் வலுவானது

அவருக்கு அப்பால் சக்திவாய்ந்த தசை (20 முதல் 30 கிலோ தசைகள் அனைத்தும் ஒரே மாதிரியானவை), பிட்புல் பலன்கள் ஏ இரும்பு ஆரோக்கியம். உண்மையில், அவருக்கு தோல் பிரச்சினைகள் தவிர, குறிப்பிட்ட உடல்நலப் பிரச்சனை எதுவும் இல்லை. மற்றும் நல்ல காரணத்திற்காக, தி தோல் மற்ற நாய் இனங்களை விட பிட்புல் மிகவும் உடையக்கூடியது. அதனால் ஒவ்வாமை, வீக்கம் மற்றும் தோல் நோய்கள் கூட ஏற்பட வாய்ப்புகள் அதிகம்.

மேலும், அவரது முடி மிகவும் குறுகியது, பிட்புல் தீவிர வெப்பம் அல்லது குளிரில் இருந்து பாதுகாக்கப்படவில்லை. இவ்வாறு, கோடை மற்றும் குளிர்காலத்தில் நடைகளை குறைக்க வேண்டியது அவசியம், இல்லையெனில் அவர் ஒரு பிடிப்பார் வெயில் அல்லது ஒன்று குளிர்.

பிட்புல் நாய்
நன்றி: இல்தார் சக்தேஜேவ்/விக்கிபீடியா

4. அவர் சோர்வற்றவர்

உண்மை ஆற்றல் பந்து, பிட்புல்லுக்கு உடற்பயிற்சி செய்ய அதிக தேவை உள்ளது. அவர் செழிக்க ஒவ்வொரு நாளும் உடல் செயல்பாடுகளைச் செய்ய வேண்டியது அவசியம். இதனால், அவருக்கு தோட்டம் கிடைத்தாலும், இந்த சிறந்த விளையாட்டு வீரர் வெளியே செல்ல வேண்டும் ஒரு நாளைக்கு இரண்டு முறையாவது நடக்க வேண்டும் அதனால் அவர் மற்ற நாய்களுடன் பழகலாம் ஆனால் புதிய இடங்களையும் வாசனைகளையும் ஆராயலாம். உண்மையில், பிட்புல் ஒரு நேரத்தில் பல மணிநேரங்கள் ஒரு மூடப்பட்ட இடத்தில் தங்குவதை வெறுக்கிறார். எனவே அது இருக்க வேண்டும் தொடர்ந்து தூண்டப்படுகிறது.

எனவே இந்த நாய் அனைத்து ஆற்றல் தேவைகளையும் பூர்த்தி செய்ய போதுமான இலவச நேரம் இல்லாத மக்களுக்கு ஏற்றது அல்ல. குறிப்பாக பிட்புல் ஒரு பயனடைய வேண்டும் என்பதால் கடுமையான வளர்ப்பு (ஆனால் வன்முறை இல்லாமல்!), அதன் உரிமையாளரின் பங்கில் சில ஈடுபாடு தேவைப்படுகிறது.

மகிழ்ச்சியான நாய்க்குட்டி
கடன்: iStock

5. அவர் ஒரு நல்ல காவலாளி அல்ல

பயத்தை ஏற்படுத்தக்கூடிய இந்த நாய் அதன் அற்புதமான உடலமைப்பால் ஒரு சிறந்த காவலர் நாய் என்று ஒருவர் நினைக்கலாம். இல்லை! உண்மையில், பிட்புல் நிறைய உள்ளது மிகவும் சமூக மனிதர்களுடன் அத்தகைய பாத்திரத்தை ஏற்க முடியும். உண்மையில், அவர் ஒரு அந்நியனைப் பார்த்துக் கெஞ்சுவதற்காகச் செல்வார், அவரைப் பயமுறுத்த வேண்டாம் …

நாய் பிட்புல் குழந்தை பெண் மனிதனை கட்டிப்பிடி
கடன்: iStock

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

5 வகையான நாய்கள் பெரும்பாலும் தங்குமிடங்களிலிருந்து தத்தெடுக்கப்படுகின்றன

பிட்புல்ஸை விட சிவாவாக்கள் மிகவும் ஆக்ரோஷமானவை என்பது நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது.

சிறந்த 10 காவலர் நாய் இனங்கள்

வீட்டில் பூனைக்குட்டியை வரவேற்பது: பின்பற்ற வேண்டிய படிகள்

இந்த பாதுகாப்பு நாயைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்