வீட்டில் பூனைக்குட்டியை வரவேற்பது: பின்பற்ற வேண்டிய படிகள்

அவ்வளவுதான், இது பெரிய நாள்! நீங்கள் பல வாரங்களாக கனவு கண்ட சிறிய பூனைக்குட்டியை நீங்கள் இறுதியாக வீட்டிற்கு வரவேற்பீர்கள். உங்கள் வீட்டில் தத்தெடுப்பு மற்றும் பழக்கப்படுத்துதல் செயல்முறை சீராக செல்ல, நீண்டகாலமாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட ஃபர்பால் வருகையின் நாளில் பின்வரும் படிகளை மதிக்க வேண்டியது அவசியம்.

1. உங்கள் வாழ்க்கை இடங்களை தயார் செய்யுங்கள்

உங்கள் பூனைக்குட்டி அதன் புதிய சூழலுக்கு வந்தவுடன், அதன் வாழும் இடம் தயாராக இருக்க வேண்டும். அவரது எதிர்கால அடையாளங்கள் உங்களுடைய இந்த புதிய வீட்டில் சிறிய பூனைக்கு மிக முக்கியமானது.

அவர் வந்தவுடன், அவர் உடனடியாக தனது சூழலை அவர் நன்றாக உணர வேண்டும். எனவே தேர்வு செய்வது நல்லது இறுதி வாழ்க்கை இடங்கள் பின்னர் அவரை தொந்தரவு செய்யக்கூடாது என்பதற்காக. எனவே நீங்கள் நிறுவ விரும்பும் இடங்களை கவனமாக தேர்வு செய்யவும்.

தயார் செய்ய 4 வாழ்க்கை இடங்கள் உள்ளன:

உங்கள் வீட்டில் நீங்கள் அதற்கு அர்ப்பணிக்க வேண்டிய முதல் இடம் தூங்கும் பகுதி. ஒரு பூனைக்குட்டி நிறைய தூங்குகிறது. எனவே அவருக்கு ஒரு தேவைப்படும் வசதியான மற்றும் அமைதியான இடம் அவர் விருப்பப்படி எங்கே ஓய்வெடுக்க முடியும்.

ஒரு தேர்வு செய்வது சிறந்தது கடந்து செல்லும் இடங்களிலிருந்து இடைவெளி அத்துடன் அதன் குப்பை. மிகவும் மென்மையான மெத்தைகள் அல்லது மிகவும் மென்மையான போர்வைகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதன் மூலம் இடத்தை ஏற்பாடு செய்ய தயங்க வேண்டாம்.

உங்கள் பூனைக்குட்டியின் தூய்மையை கற்பிக்க வேண்டியது அவசியம். இதைச் செய்ய, ஒரு குப்பை பெட்டியை வைப்பதன் மூலம் விஷயங்களை எளிதாக்குங்கள் அமைதியான மற்றும் காற்றோட்டமான இடம் வீட்டின். அவர் தனது தொழிலைச் செய்ய வேண்டியிருக்கும் போது, ​​​​அவர் நன்றாக உணர்ந்தால், அவர் தனது குப்பைப் பெட்டிக்கு விரைவாகச் செல்வார். அதை ஒரு இடத்தில் வைப்பதே சிறந்த விஷயம் அவரது கிண்ணங்களிலிருந்து வெகு தொலைவில் வைக்கவும் உணவு (உங்கள் கழிவறைக்கு அருகில் நீங்கள் சாப்பிடலாம், நீங்கள்?).

ஒரு பூனைக்குட்டி அதன் குப்பைகளை விரைவாகக் கற்றுக் கொள்ள, வாரத்திற்கு ஒரு முறையாவது அதை முழுமையாக சுத்தம் செய்ய பரிந்துரைக்கப்படுகிறது (பிளாஸ்டிக் பெட்டி + மணல் மாற்றம்). மறுபுறம், மலம் மற்றும் சிறுநீரில் மணல் அசுத்தமான இடங்களை அகற்றுவது அவசியம். தினமும் அதனால் குப்பை பெட்டி எப்போதும் சுத்தமாக இருக்கும் மற்றும் பூனைக்குட்டி அதற்கு திரும்ப விரும்புகிறது.

  • உணவுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட இடம்

பூனைக்குட்டி சாப்பிடும் பகுதி எளிதில் அடையாளம் காணக்கூடியதாக இருக்க வேண்டும். பெரும்பாலும், பூனை உரிமையாளர்கள் அதை சமையலறையில் நிறுவுகிறார்கள். உங்களுக்கு வசதியான மற்றும் வசதியான இடத்தைத் தேர்ந்தெடுப்பதே சிறந்தது சுலபமாக தொடர்பு கொள்ளலாம் சிறிய பூனைக்கு.

நீங்கள் அவரது முதல் உணவை எதிர்பார்க்கலாம் மற்றும் ஏற்கனவே இரண்டு கிண்ணங்களை வைத்திருக்கலாம்: ஒன்று குரோக்கெட்டுகள் மற்றும் மற்றொன்று தண்ணீர். தண்ணீர் கிண்ணத்தை ஒரு நாளைக்கு ஒரு முறையாவது மாற்ற வேண்டும், இதனால் பூனைக்குட்டி எப்போதும் இருக்கும் புதிய நீர் அணுகல்.

பெரும்பாலான பூனைகள் பொதுவாக மிகவும் விளையாட்டுத்தனமானவை. பூனைக்குட்டிக்கு விளையாடுவதற்கும், விருப்பப்படி ஏறுவதற்கும் வீட்டில் ஒரு சிறிய இடம் கொடுத்தால், அது மிகவும் மகிழ்ச்சியாக இருக்கும்.

உதாரணமாக, ஒரு பூனை மரத்தை நிறுவவும் அல்லது ஒரு விளையாட்டு மைதானத்தை உருவாக்கவும். நீங்கள் அறையில் சில பொம்மைகளை வைக்கலாம்.

2. வளாகத்தை பாதுகாக்கவும்

மிகவும் ஆர்வமாக, பூனைகள் வெளியேற விரும்புகின்றன சுற்றுப்புறத்தை ஆராயுங்கள் அல்லது அதற்கு நேர்மாறாக அவர்கள் கண்டுபிடிக்கக்கூடிய மிகச்சிறிய துளைக்குள் மறைக்கலாம். உங்கள் பூனைக்குட்டி வாழும் அனைத்து இடங்களையும் பாதுகாக்க கவனமாக இருங்கள். இதற்காக, ஒவ்வொரு மூலையிலும் இருப்பதை உறுதிப்படுத்தவும் ஆபத்து இல்லாத சிறிய பூனைக்கு. ஒரு பூனைக்குட்டி தனது பாதத்தின் கீழ் வரும் அனைத்தையும் விளையாட விரும்புகிறது, எனவே மிகவும் கவனமாக இருக்க வேண்டியது அவசியம்.

துவங்க அனைத்து ஜன்னல்களையும் மூடு மற்றும் தற்செயலாக அது தப்பிக்க அல்லது விழுவதைத் தடுக்க சாத்தியமான வெளியேற்றங்கள். அது சிக்கிக்கொள்ளக்கூடிய அனைத்து மூலைகளையும் தடுக்கவும் (தளபாடங்கள் பின்னால், தளபாடங்கள் கீழ், முதலியன). உங்கள் வீட்டில் வைத்திருக்கும் தாவரங்கள் அவருக்கு நச்சுத்தன்மையற்றவை என்பதை உறுதிப்படுத்தவும். கடைசியாக, மின் கம்பிகளை பாதுகாக்க நீண்டுகொண்டிருக்கும் அல்லது வேறு ஏதேனும் ஆபத்தான பொருள் அல்லது நிறுவல்.

தூங்கும் பூனைக்குட்டி
கடன்: iStock

3. மெதுவாக அதை விடுவிக்கவும்

உங்கள் புத்தம் புதிய துணை இறுதியாக வந்துள்ளார். நீங்கள் முன்பே வாங்கி வைத்திருந்த அவரது போக்குவரத்துப் பெட்டியில் அவர் புத்திசாலித்தனமாக காத்திருக்கிறார், அதில் நீங்கள் உங்கள் வீட்டிற்குச் செல்லும் பயண நேரத்திற்காக அவரை வைத்தீர்கள். அவரை அவரது புதிய வீட்டிற்கு அறிமுகப்படுத்துவதற்கான நேரம் இது.

இதற்கு, தீவிரத்தைக் காட்டு மிட்டாய். அவர் முதலில் கண்டுபிடிக்க விரும்பும் இடத்தில் பெட்டியை வைத்த பிறகு (சமையலறை ஒரு நல்ல தேர்வாக இருக்கும், இதனால் அவர் எங்கு நீரேற்றம் மற்றும் சாப்பிடுவது என்பது அவருக்கு உடனடியாகத் தெரியும்), கதவைத் திறந்து ஒரு சில படிகள் எடுத்து. சில பூனைகள் உடனடியாக தங்கள் கூட்டை விட்டு வெளியே வருகின்றன, மற்றவை மிகவும் பயந்து, பாதுகாப்பாக பின்னால் சுருண்டு போக விரும்புகின்றன. இரண்டு சந்தர்ப்பங்களிலும், அது இருக்கட்டும்.

4. அவர் தனது புதிய சூழலை ஆராயட்டும்

பூனைக்குட்டி அதன் கூட்டை விட்டு வெளியேறியதும், உடனடியாக அதைக் காட்டுங்கள் தண்ணீர் மற்றும் உணவு எங்கே. உங்கள் விரல்களால் மணலைத் துடைப்பதன் மூலம் அவரது குப்பைகளையும் அவ்வாறே செய்யுங்கள், அதன் பயனை அவர் புரிந்துகொள்வார். எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவரது பெட்டியின் கதவை மூட வேண்டாம், பிந்தையது ஒரு பயன்படுத்தப்படலாம் அடைக்கலம் அவர் கவலையாக உணர்ந்தால்.

உங்கள் வீட்டின் வெவ்வேறு அறைகளை ஆராயும்போது அவரை எளிதாக்க, மிகவும் ஊடுருவி இருக்காதீர்கள். அது சுதந்திரமாக வளரட்டும் ஒரு குறிப்பிட்ட தூரத்தை வைத்திருக்கும் போது. அவரை ஓய்வெடுக்க நீங்கள் அவருடன் விளையாட முயற்சி செய்யலாம், ஆனால் அவரை இன்னும் முத்தங்கள் மற்றும் அணைப்புகளால் பொழிய வேண்டாம்.

உங்கள் பூனைக்குட்டி மிகவும் பயமாக இருந்தால், அதை மெதுவாக எடுத்துக் கொள்ளுங்கள். அவர் முதலில் ஒரு மூடிய அறையை ஆராயட்டும். பின்னர், அவர் அங்கு பாதுகாப்பாக இருப்பதை நீங்கள் பார்த்தவுடன், அவரை மற்றொரு அறைக்கு அணுகவும். மற்றும் பல. ஆனால் எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவரை ஒருபோதும் அறைக்குள் கட்டாயப்படுத்த வேண்டாம். அவருக்குத் தோன்றும்போது, ​​​​அவர் செல்வார், கவலைப்பட வேண்டாம். பூனைக்குட்டியைத் தத்தெடுக்கும்போது பொறுமையும் மென்மையும் முக்கிய வார்த்தைகள் என்பதை மறந்துவிடாதீர்கள்.

5. குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு (மனிதர்கள் மற்றும் விலங்குகள்) அறிமுகப்படுத்துங்கள்

பின்வரும் நிகழ்வுகள் சீராக இயங்குவதற்கு இந்தப் படி மிகவும் முக்கியமானது. உண்மையில், உங்கள் வீட்டிற்கு நீங்கள் வரவேற்கும் பூனைக்குட்டி ஏற்கனவே சிறிய பழக்கங்களைக் கொண்ட மக்கள் மற்றும் விலங்குகளுடன் வாழ வேண்டும். எனவே அவர்கள் ஒருவரையொருவர் விரைவாக அறிந்து கொள்வது அவசியம்.

மனிதர்களுக்கு வழங்குவதைப் பொறுத்தவரை, அது மெதுவாக செய்யப்பட வேண்டும். தத்தெடுக்க வேண்டிய சரியான நடத்தை பற்றி குடும்ப உறுப்பினர்களிடம், குறிப்பாக குழந்தைகளிடம் சொல்லுங்கள். இது அவசியமானது சத்தம், கூச்சல் அல்லது திடீர் சைகைகளைத் தவிர்க்கவும் முதல் சந்திப்பின் போது.

அறிமுகப்படுத்தும் போது, ​​பூனைக்குட்டியுடன் பேசுங்கள் உங்கள் அமைதி மற்றும் நிலையானது அவரை சமாதானப்படுத்த. இது பூனைக்குட்டிக்கு நம்பிக்கையை அளிக்கிறது மற்றும் அதன் வளர்ச்சிக்கும் உங்களுடன் அதன் உறவுக்கும் முதல் அடித்தளத்தை அமைக்கிறது. உங்கள் குரலும் இருப்பும் கூட ஏ முதல் மைல்கல் அவருக்கு. உங்கள் வீட்டில் உள்ள மற்ற உறுப்பினர்களுடன் அவரை தனியாக விட்டுவிடாதீர்கள்.

வீட்டிலுள்ள மற்ற விலங்குகளை அறிமுகப்படுத்துவது அனைவருக்கும் மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்துகிறது, ஆனால் அவசியம். உண்மையில், உங்கள் உண்மையுள்ள நான்கு கால் நண்பர்கள், வீட்டின் முழு அமைப்பையும் சீர்குலைக்கும் ஒரு புதியவரின் வருகையைப் பற்றி சில பதற்றத்தை உணரலாம்.

முந்தைய படிகள் அனைத்தும் முடிந்ததும், உங்கள் விலங்குகளையும் உங்கள் சிறிய பூனைக்குட்டியையும் ஒரு மூடிய அறையில் ஒன்றாகக் கொண்டுவருவது சிறந்தது. ஒரு அறை உயர் இடம் உங்கள் பூனைக்குட்டி பயம் ஏற்பட்டால் தஞ்சம் அடையலாம் என்று பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. அறையின் ஒரு மூலையில் உட்கார்ந்து அதைச் செய்ய விடுங்கள்.

பூனையோ நாயோட சந்திப்பு கொஞ்சம் டென்ஷனா இருக்கும். விலங்குகளுக்கு இயற்கையாகவே ஒரு உறுதி இருக்கும் அவநம்பிக்கை ஒருவருக்கொருவர் நோக்கி, ஆனால் இது சாதாரணமானது. ஒருவரையொருவர் தெரிந்துகொள்ளவும், பழகிக்கொள்ளவும் அவர்களுக்கு நேரம் கொடுக்க வேண்டும்.

உறுமல், துப்புதல் அல்லது வேறு எந்த வகையான ஆக்கிரமிப்பும் தணிந்தவுடன், நீங்கள் அவர்களை அறையிலிருந்து வெளியேற்றலாம். தி முதல் தொடர்பு கடந்துவிட்டால், நீங்கள் அவர்களை வீட்டில் ஒன்றாக உருவாக்க அனுமதிக்கலாம்.

6. வீட்டில் முதலிரவு

ஒரு பூனைக்குட்டியின் முதல் இரவு அதன் புதிய வீட்டில் அது பயங்கரமானது. இது ஒரு குட்டிப் பூனை என்பதை மறந்துவிடாதீர்கள், இப்போதுதான் தாயிடமிருந்தும் அவரது குடும்பத்திலிருந்தும் பறிக்கப்பட்டது. எனவே, அவர் முற்றிலும் தொந்தரவு செய்ய எல்லா காரணங்களும் உள்ளன பயமுறுத்தியது.

விஷயங்கள் முடிந்தவரை சீராக நடக்க, நீங்கள் அவருக்காக முன்பே தயார் செய்துள்ள அறையில் அவரை நிறுவவும். அவருக்கு சிலவற்றைக் கொடுத்து கொஞ்சம் ரிலாக்ஸ் செய்யுங்கள் பாசங்கள் மற்றும் அவருடன் விளையாடி, பின்னர் அறையை விட்டு வெளியேறி உங்கள் பின்னால் கதவை மூடு. ஏ இல் இருப்பது போன்ற உணர்வு வரையறுக்கப்பட்ட மற்றும் குறைக்கப்பட்ட இடம் அதை பாதுகாக்க உதவும்.

எல்லாவற்றிற்கும் மேலாக, அவரது மியாவ் உங்கள் இதயத்தைப் பிளவுபடுத்தினாலும், அவரை உங்கள் படுக்கையில் தூங்க வைக்கும் சோதனைக்கு அடிபணிய வேண்டாம். அவரது இடம் அவரது படுக்கையில் உள்ளது என்பதை அவர் புரிந்து கொள்ள வேண்டும், இது பின்னர் உங்களுக்கு நிறைய சிக்கல்களைக் காப்பாற்றும்.

ஒரு பூனைக்குட்டி பல நாட்கள் கூட ஆகலாம் என்பதை நினைவில் கொள்க பல வாரங்கள், அவரது புதிய குடும்பத்திற்கு ஏற்ப. எனவே பதற்றப்பட வேண்டாம்! பொறுமையாகவும் மென்மையாகவும் இருங்கள் மற்றும் நேரத்தை கடக்கட்டும்.

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

நாங்கள் அனைவரும் வீட்டில் வைத்திருக்கும் 5 பாகங்கள் உங்கள் பூனைக்கு ஆபத்தானவை

ஒரு நாய்க்குட்டி அல்லது பூனைக்குட்டியை வாங்குவதற்கு 5 அத்தியாவசிய ஆவணங்கள்

ஒரு பூனைக்குட்டியை தத்தெடுப்பது உங்கள் உறவை நீண்ட காலம் நீடிக்கும்

உலகின் முதல் 10 அழகான நாய் இனங்கள்

ஆபத்தானதாக கருதப்படும் இந்த நாயைப் பற்றி தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய 5 விஷயங்கள்