உலகின் முதல் 11 சிறிய நாய் இனங்கள்

சிறிய நாய்கள் பல ஆண்டுகளாக பிரபலமாக உள்ளன. நல்ல காரணத்திற்காக, அவர்கள் எங்கும் எடுத்துச் செல்லலாம், அவர்களுக்கு மற்றவர்களை விட குறைவான இடம் தேவை, எனவே ஒரு குடியிருப்பில் வாழ்வதற்கு ஏற்றவாறு மாற்றியமைக்கிறது. மேலும், பிரபலமான நம்பிக்கைக்கு மாறாக, அவர்கள் அனைவரும் குரைப்பவர்கள் அல்ல! நீங்கள் பழமொழியில் வலுவான நம்பிக்கை கொண்டவராக இருந்தால் ” சிறியவை அனைத்தும் அருமை », உலகின் மிகச்சிறிய நாய்களின் பட்டியல் உங்களுக்காக உருவாக்கப்பட்டது!

1. தி சிவாவா

அவர் உலகின் மிகச்சிறிய நாய். உண்மையில், சிஹுவாஹுவா, இது உருவானது மெக்சிகோஇடையே எடையுள்ளது 1 மற்றும் 3 கி.கி மற்றும் 16 சென்டிமீட்டர் அளவுகள். எனவே அதை ஒரு பையில் கூட எளிதாக கொண்டு செல்ல முடியும்! மிகவும் ஆற்றல் வாய்ந்த, இந்த நாய்க்கு ஒரு உள்ளது ஆற்றல் வழிதல் நீண்ட தினசரி நடைப்பயணங்கள் மூலம் செல்ல வேண்டும். அவரது சிறிய அளவைக் கண்டு ஏமாற வேண்டாம், இரும்பு ஆரோக்கியம் கொண்ட மிகவும் உறுதியான நாய்!

மிகவும் பாசமுள்ள அவரது எஜமானருடன், சிவாஹுவா இருப்பினும் நம்பிக்கையற்ற அந்நியர்களுடன் (நாய்கள் அல்லது மனிதர்கள்), யாருடன் அது விரைவில் ஆக்ரோஷமாக மாறும். மேலும், அவர் தன்னை நம்பமுடியாத அளவிற்கு காட்ட முடியும் பிடிவாதமானதான் விரும்பியது கிடைக்காத போதும் பிடிவாதமாக இருப்பார்.

சிவாவா நாய்
கடன்: iStock

2. யார்க்ஷயர் டெரியர்

முன்பு பயன்படுத்தப்பட்டது பூச்சி வேட்டைக்காரன் வடக்கு இங்கிலாந்தின் தொழில்துறை தொழிற்சாலைகளில், யார்க்ஷயர் டெரியர் இப்போது உலகின் மிகவும் பிரபலமான துணை நாய்களில் ஒன்றாக மாறியுள்ளது. நல்ல காரணத்திற்காக, இந்த சிறிய நாய் 2 முதல் 3 கி.கி சுமார் 20 சென்டிமீட்டர் உயரத்திற்கு முற்றிலும் அர்ப்பணிக்கப்பட்ட அவரது குடும்பம். மிகவும் நேசமானஅவர் இருந்து மகிழ்ச்சியான இயல்பு மற்றும் சேமிக்கும் ஆற்றல் உள்ளது. எனவே, அவர் ஒவ்வொரு நாளும் கடினமாக உழைக்க வேண்டும்.

மிகவும் கீழ்ப்படிதல், கல்வி அமர்வுகள் அவருக்கு உண்மையான மகிழ்ச்சியாக இருக்கும். இருப்பினும், யார்க்ஷயர் ஒரு நாயாகவே உள்ளது பிடிவாதமான மற்றும் உணர்திறன் அது மிகவும் மென்மையான மற்றும் மிகவும் நேர்மறையான வழியில் கல்வி கற்க வேண்டும்.

நாய் யார்க்ஷயர் டெரியர் விளையாடுகிறது
கடன்: iStock

3. குள்ள ஸ்பிட்ஸ்

பொமரேனியன் என்றும் அழைக்கப்படும், குள்ள ஸ்பிட்ஸ் ஒரு சிறிய நாய், அதன் உடல் தோற்றத்திற்காக மிகவும் பாராட்டப்பட்டது.கரடி பொம்மை. ஆனால், அவருக்கு அந்த குணம் இல்லை. உண்மையில், இந்த சிறிய நாய், இடையே எடை முடியும் 1.5 மற்றும் 3 கிலோ மற்றும் 22 சென்டிமீட்டர் வரை அளவிடும், அதன் புகழ்பெற்றது பன்றி பாத்திரம் மற்றும் அவரது திறன் குறைக்க எல்லாவற்றிற்கும் மற்றும் எதற்கும்.

மிகவும் ஆற்றல்மிக்க, குள்ள ஸ்பிட்ஸ் தினமும் உடற்பயிற்சி செய்ய வேண்டும். இருப்பினும், அவரது நடைகள் ஒரு லீஷ் அல்லது ஒரு மூடிய இடத்தில் நடக்க வேண்டும், ஏனெனில் இந்த சிறிய அயோக்கியன் ஓடிவிடு. தனது எஜமானருடன் மிகவும் இணைந்திருப்பதால், அவர் கொஞ்சம் கூட ஆகலாம் பசை பானை.

குள்ள ஸ்பிட்ஸ் நாய்
கடன்கள்: கோரி டி வேகா/பெக்செல்ஸ்

4. கான்டினென்டல் டாய் ஸ்பானியல்

கான்டினென்டல் டாய் ஸ்பானியல் இருக்கலாம் அந்துப்பூச்சி (நெகிழ்வான காதுகளுடன்) அல்லது வண்ணத்துப்பூச்சி (நிமிர்ந்த காதுகளுடன்). இதன் எடை 1 முதல் 5 கிலோ மற்றும் 28 சென்டிமீட்டர் வரை இருக்கும். சிறந்த துணை நாய், இந்த நாய் நன்றாக தெரியும் எல்லா சூழ்நிலைகளுக்கும் ஏற்ப. எனவே, இது குழந்தைகளைக் கொண்ட குடும்பம் மற்றும் வயதானவர்களுக்கு ஏற்றது.

கான்டினென்டல் டாய் ஸ்பானியல் உள்ளது அசாதாரண பாத்திரம். உண்மையில், அவர் அதே நேரத்தில் மென்மையானவர், மரியாதைக்குரியவர், விவேகமுள்ளவர், மகிழ்ச்சியானவர், குறும்புக்காரர், சாந்தமானவர், பாசமுள்ளவர்… சுருக்கமாகச் சொன்னால், வாழ்க்கைத் துணைவரிடம் இருந்து ஒருவர் எதிர்பார்க்கும் அனைத்து குணங்களும் அவரிடம் உள்ளன! மேலும், அவர் மிகவும் வலுவான மற்றும் ஒரே ஒரு பலவீனமான புள்ளி உள்ளது: வெப்பம்.

பாப்பிலன் கான்டினென்டல் பொம்மை ஸ்பானியல் நாய்
கடன்: iStock

5. ரஸ்கி பொம்மை

Russkiy பொம்மை மிகவும் உள்ளது சொத்து மற்றும் ஆட்டக்காரர் நீண்ட காலமாக பாராட்டப்பட்டது ரஷ்ய நீதிமன்றம். ஆனால் அந்த நேரத்தில் இனம் அழிந்திருக்கும் அக்டோபர் புரட்சி1917 இல் லெனினை ஆட்சிக்குக் கொண்டுவந்த ஆட்சிக்கவிழ்ப்பு. அதிர்ஷ்டவசமாக, சில நாய்கள் பாதுகாக்கப்பட்டு, 1950களில் இருந்து இனம் மீண்டும் வளர்ந்தது.

ரஸ்கி பொம்மை ஒரு அதிசயமாக உள்ளது நேசமான மற்ற நாய்கள் அல்லது பூனைகளுடன் கூட மனிதர்களுடன் நன்றாக பழகுபவர். இடையே எடை 1 மற்றும் 3 கி.கி மற்றும் வாடியில் 28 சென்டிமீட்டர் வரை அளவிடும், இது இரண்டு வகைகளில் வருகிறது: குறுகிய ஹேர்டு அல்லது நீண்ட ஹேர்டு.

ரஸ்கி பொம்மை நாய் சிறிய ரஷ்ய நாய்
கடன்கள்: mon_elevage/Pixabay

6. பிச்சான் மால்டிஸ்

பிச்சோன் மால்டிஸ் எடையுடைய வெள்ளை நிற கோட் கொண்ட ஒரு சிறிய நாய் 3 முதல் 4 கி.கி மற்றும் 25 சென்டிமீட்டர் வரை அளவிடவும். முதலில் மால்டா தீவில் இருந்து, இது பயன்படுத்தப்பட்டது பூச்சிகளை விரட்டும் துறைமுகங்களில். மிகவும் பாசமுள்ள மற்றும் பாதுகாப்புஇந்த நாய் தனது குடும்பத்திற்காக மட்டுமே வாழ்கிறது, அது தன்னை விட பெரியவர்களுக்கு எதிராகவும் பாதுகாக்க தயங்காது.

எப்போதும் இருந்து நல்ல மனநிலை மற்றும் ஒரு பெரிய வழங்கப்பட்டது அனுதாபம், பிச்சோன் மால்டிஸ் தனது எஜமானர்களின் முகத்தில் உள்ள உணர்ச்சிகளை எவ்வாறு அங்கீகரிப்பது என்பது தெரியும். எனவே, எந்த சூழ்நிலையிலும் என்ன அணுகுமுறையை கடைப்பிடிக்க வேண்டும் என்பதை உடனடியாக புரிந்துகொள்கிறார், கடைசியாக வந்து தனது மனிதனை ஆறுதல்படுத்துவதில்லை.

பிச்சான் மால்டிஸ் நாய்
நன்றி: ஆன்/விக்கிபீடியா

7. டாய் ஃபாக்ஸ் டெரியர்

டாய் ஃபாக்ஸ் டெரியர் ஃபாக்ஸ் டெரியரின் நேரடி வம்சாவளியாகும், எனவே அவரைப் போலவே பெரியது. வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வு. சுமார் இந்த சிறிய நாய் 3 கிலோ 25 சென்டிமீட்டர் உயரத்திற்கு மிகவும் தடகள உடல் உள்ளது. நல்ல காரணத்திற்காக, அவர் தன்னைத்தானே உழைக்க வேண்டிய அவசியம் உள்ளது மற்றும் தினசரி உடல் செயல்பாடுகளை பயிற்சி செய்ய வேண்டும். மிகவும் ஆட்டக்காரர்அவர் ஒரு குழந்தையின் சிறந்த நண்பராகவும் இருக்கிறார்.

அவரது கோபம் இருந்தபோதிலும் மகிழ்ச்சியான மற்றும் பாசமுள்ளடாய் ஃபாக்ஸ் டெரியர் இயல்பிலேயே ஒரு நாய் ஆதிக்கம் செலுத்தும் தனது எஜமானரை விரைவாகக் கட்டுப்படுத்தக்கூடியவர். இவ்வாறு, ஏ உறுதியான கல்வி ஆனால் மென்மையானது தேவைப்படும்.

பொம்மை நரி டெரியர் நாய்
நன்றி: டெர்ரி பெஸ்ட்/விக்கிமீடியா காமன்ஸ்

8. பொம்மை பூடில்

டாய் பூடில் ராயல் பூடில் அனைத்து குணங்களையும் கொண்டுள்ளது, சிறியது. உண்மையில், இது ஒரு எடைக்கு சுமார் 25 செ.மீ 2 முதல் 4 கி.கி, இது எங்கும் எடுத்துச் செல்லக்கூடியதாக ஆக்குகிறது. அவரது சுருள் முடி மற்றும் அவரது மகிழ்ச்சியான இயல்பு அவரை ஒரு சிறப்பு நாயாக ஆக்குங்கள் அன்பான. குறிப்பாக அவருக்கு குணங்கள் மட்டுமே உள்ளன. உண்மையில், அவர் விளையாட்டுத்தனமானவர், பாசமுள்ளவர், கீழ்ப்படிதல், புத்திசாலி, ஆக்கிரமிப்பு இல்லாதவர், சமநிலையானவர், நேசமானவர்…

சிறிய குறைபாடு மட்டுமே: அவர் தனிமையை வெறுக்கிறார் மற்றும் சலிப்பு தாங்க முடியாது! மேலும், இது இன்னும் கொஞ்சம் அதிகமாக இருக்கலாம் குரைப்பவர் மற்ற பூடில்களை விட…

பொம்மை பூடில் நாய்
கடன்: iStock

9. மினியேச்சர் பின்ஷர்

மினியேச்சர் பின்ஷர் அதன் நம்பமுடியாத அளவிற்கு புகழ்பெற்றது சகிப்புத்தன்மை மற்றும் அவரது சுறுசுறுப்பு முட்டாள்தனமான. இந்த சிறிய நாய் சராசரியாக 4 முதல் 5 கிலோ வரை எடையும், 30 சென்டிமீட்டர் வரை எடையும் கொண்டது. தூண்டப்பட்டது, அறிவுபூர்வமாகவோ, உடல் ரீதியாகவோ அல்லது வாசனையாகவோ. உண்மையில், இந்த அதிவேக நாய் ஒரு நாள் முழுவதும் சோபாவில் படுத்துக் கொண்டிருக்க முடியாது.

முதலில் பயன்படுத்தப்பட்டது எலி வேட்டை, அவர் இன்றும் வலுவான வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வைத் தக்க வைத்துக் கொள்கிறார். எனவே இது அவசியமாக இருக்கும் பழகவும், மற்றும் இது சிறு வயதிலிருந்தே, மற்ற விலங்குகளுடன். மேலும், மினியேச்சர் பின்ஷர் மிகவும் வலுவான ஆனால் குறிப்பாக குளிர் மற்றும் ஈரப்பதம் பயம். எனவே இது வெளிப்புற நாய் அல்ல.

மினியேச்சர் பின்ஷர் நாய்
கடன்கள்: petraboekhoff/Pixabay

10. இத்தாலிய கிரேஹவுண்ட்

நீங்கள் கிரேஹவுண்ட்ஸை அதிகம் விரும்பினாலும், உங்கள் வீட்டில் ஒருவரை வரவேற்க உங்களுக்கு இடம் இல்லை என்றால், இத்தாலிய கிரேஹவுண்ட் உங்களை மகிழ்ச்சியில் நிரப்ப வேண்டும். உண்மையில், இந்த நாய் தோராயமாக எடை கொண்டது 4 முதல் 5 கி.கி 35 சென்டிமீட்டர் அளவு ஒரு உண்மையான மினியேச்சர் கிரேஹவுண்ட் ஆகும். அவர் வணங்குகிறார் ஓட வேண்டும் மற்றும் வேட்டையாடும் உள்ளுணர்வைத் தக்க வைத்துக் கொண்டார்.

ஆரம்பத்தில் மாறாக இருப்பு அவருக்குத் தெரியாதவர்களுடன், இத்தாலிய கிரேஹவுண்ட் பின்னர் மிகவும் மாறுகிறது மகிழ்ச்சியான மற்றும் ஆட்டக்காரர். தனது எஜமானர்களுடன் மிகவும் இணைந்திருப்பதால், அவர் சில சமயங்களில் தன்னை கொஞ்சம் காட்டிக்கொள்ளலாம் ஒட்டும். மறுபுறம், அவர் தன்னை கொஞ்சம் காட்ட முனைகிறார் பயம் எனவே நல்ல சமூகமயமாக்கல் தேவைப்படும்.

இத்தாலிய கிரேஹவுண்ட் நாய்
நன்றி: சி. பூர்கோயிஸ்/விக்கிபீடியா

11. பெட்டிட் பிரபன்கான்

முதலில் பெல்ஜியத்தைச் சேர்ந்த, பெட்டிட் பிரபான்கான் இடையே எடை உள்ளது 3 மற்றும் 6 கிலோ மற்றும் 24 சென்டிமீட்டர் வரை அளவிடும். அவர் மிகவும் நாய் ஆட்டக்காரர் வாய்ப்பு கிடைக்கும் போதெல்லாம் கோமாளியாக விளையாட விரும்புபவர். அவரது நொறுக்கப்பட்ட முகவாய் மற்றும் அவரது பெரிய கண்கள் அவருக்கு மிகவும் அபிமான முகத்தைக் கொடுக்கின்றன, அது உங்களை ஒரு கார்ட்டூன் கதாபாத்திரத்தைப் பற்றி சிந்திக்க வைக்கும்.

இல் இணைத்தல் அவரது எஜமானருடன் மொத்தமாக, Petit Brabançon தனிமையை தாங்கிக் கொள்ள கடினமாக இருக்கும் ஒரு நாய். அவர் குழந்தைகளுடன் வாழ முடியும், அவர்கள் அவரிடம் மென்மையாகவும் மரியாதையுடனும் இருந்தால். உண்மையில், இந்த நாய் ஓரளவு அறியப்படுகிறது மனநிலை. மேலும், இது மிகவும் பொறுப்பற்ற மேலும் அவரை விட பெரிய சவால் விடவும் தயங்குவதில்லை.

petit brabancon நாய்
கடன்கள்: AnjaOs/Pixabay

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

பிரெஞ்சுக்காரர்களுக்கு பிடித்த 10 சிறிய நாய்கள்

அவற்றின் அளவைப் பற்றி பொய் சொல்ல, சிறிய நாய்களுக்கு ஒரு ஆச்சரியமான நுட்பம் உள்ளது!

பெரிய நாய்களை விட சிறிய நாய்கள் ஏன் நீண்ட காலம் வாழ்கின்றன?

அவை ஏன் சிறியவை?

உலகின் முதல் 7 பெரிய நாய் இனங்கள்