குதிரையின் ஆயுட்காலம் என்ன?

எல்லாமே குதிரையின் வாழ்க்கைத் தரம் மற்றும் அதன் உணவைப் பொறுத்தது என்றாலும், வரைவு குதிரைகள், ஐபீரியன் மற்றும் அரேபிய குதிரைகள் மற்றும் குதிரைவண்டி போன்ற சிறிய குதிரைகள் விளையாட்டு குதிரைகளை விட (தூய இரத்தங்கள், டிராட்டர்கள்) அல்லது பெரியவைகளை விட நீண்ட காலம் வாழ்கின்றன என்பது ஏற்றுக்கொள்ளப்படுகிறது.

30 ஆண்டுகள் அல்லது எதுவும் இல்லை

இங்கிலாந்தின் மான்செஸ்டரைச் சேர்ந்த ஒரு வேலைக் குதிரையின் நீண்ட ஆயுள் சாதனை 62 வயது. இருப்பினும், இந்த நியமன வயதை அடைவது குதிரைக்கு அரிதாகவே உள்ளது. பொதுவாக, குதிரைகள் சராசரியாக 30 ஆண்டுகள் வாழ்கின்றன.

குதிரைவண்டிகளைப் பொறுத்தவரை, அவை எளிதில் அடையலாம் 40 ஆண்டுகள். இல் இறந்த ஒரு குதிரைவண்டியால் இந்த சாதனை தற்போது உள்ளது 54 வயது எல்லாம் ஒன்றே ! பற்றி காட்டு குதிரைகள் (இன்னும் சிலர் எஞ்சியிருந்தபோது, ​​எதுவும் இல்லை என்பதால்), அவர்கள் அரிதாகவே 15 அல்லது 20 ஆண்டுகளுக்கு மேல் வாழ்ந்தார்கள். உண்மையில், இயற்கையில் வாழ்க்கை மிகவும் கடினம்: நீங்கள் நோய்களை மட்டுமல்ல, வேட்டையாடுபவர்களையும் அல்லது உணவு பற்றாக்குறையையும் சமாளிக்க வேண்டும்.

மேலும், நீங்கள் வேடிக்கையாக இருக்க விரும்பினால் மனித ஆண்டுகளில் உங்கள் குதிரையின் வயதைக் கணக்கிடுங்கள்வெறுமனே அவரது வயதை 3 ஆல் பெருக்கவும். எனவே, 15 வயது குதிரைக்கு மனித வயது 45 இருக்கும்.

குதிரை
கடன்: 27707/Pixabay

குதிரைகளில் வயதான அறிகுறிகள்

ஒரு குதிரை பொதுவாக வயது முதல் “வயதான” ஆகிவிடும் 16 வயது. தி பற்கள் குதிரையின் வயதுக்கு நம்பமுடியாத குறிகாட்டியாகும். அவர்கள் அதிகம் அணிந்துள்ளார், பழைய குதிரை. ஆனால் குதிரை ஒரு மனிதனைப் போல தலையின் சில பகுதிகளில் “வெள்ளை முடி” தோன்றுவதையும் பார்க்க முடியும். இந்த வெளுப்பு குறிப்பாக புருவங்களின் மட்டத்தில் காணப்படுகிறது. மேலும், அவரது முதுகு வளைந்திருக்கும் மற்றும் விறைப்பு அது நகரும் போது தோன்றலாம், கீல்வாதத்தின் அறிகுறி.

ஒரு குதிரை வயதாகும்போது, ​​அதுவும் அதிகமாகிறது பருவகால மாற்றங்களுக்கு உணர்திறன். அவர் முன்பை விட அதிகமாக தூங்குகிறார், செரிமான பிரச்சனைகள், பொதுவாக உடல் எடையை குறைக்கிறார் மற்றும் அவரது வாழ்க்கையின் வேகம் குறைவதைக் காண்கிறார். சில சமயங்களில் அவர் தனது நடத்தையை மாற்றிக் கொண்டு முழுமையாக ஆகலாம் அலட்சியம் அதைச் சுற்றியுள்ள எல்லாவற்றிற்கும் (மனிதர்கள், குதிரைகள், முதலியன).

இருப்பினும், குதிரை முதுமையால் இறப்பது அரிது. உண்மையில், குதிரைகளில் இறப்புக்கான முதல் காரணம் உள்ளது பெருங்குடல் வலி. பின்னர் எலும்பு முறிவுகள், இனப்பெருக்க அமைப்பில் கோளாறுகள், இதயத் தடுப்பு, சுவாசக் கோளாறுகள் மற்றும் புற்றுநோய்கள் வருகின்றன.

ஆதாரம்

நீங்கள் இதையும் விரும்புவீர்கள்:

பூனையின் ஆயுட்காலம் என்ன?

முயலின் ஆயுட்காலம் என்ன?

குதிரைகள் ஏன் வாந்தி எடுக்க முடியாது?

குதிரைகள் ஏன் வாந்தி எடுக்க முடியாது?

அவை ஏன் சிறியவை?